Ai am hiểu về dự toán xin giải thích hộ!

moihocdutoan_bk

Thành viên nhiều triển vọng
Bác nào biết giải thích hộ em!
Các hệ số trong bảng tổng hợp kinh phí này lấy ở đâu và có văn bản nào hướng dẫn không! em thấy khó hiểu quá!
ví dụ như chi phí nhân công B*1.543*1.161*1.128 thì các hệ số đó lấy ở đâu?
giải thích giùm em tất cả các hệ số nhé! em đang rất cần phải biết nếu ko thì chít mất! thanks các pác nhìu...!

File đính kèm

• MauTH04.xls
    23 KB · Đọc: 189
T

The mask

Guest
Các hệ số trong bảng tổng hợp kinh phí này lấy ở đâu và có văn bản nào hướng dẫn không! em thấy khó hiểu quá!
giải thích giùm em tất cả các hệ số nhé! em đang rất cần phải biết nếu ko thì chít mất! thanks các pác nhìu...!

Bạn tham khảo vấn đề liên quan đến hệ số nhân công hay máy thi công tại đây

hamanhhai

Đây là những hệ số cần phải bù khi mà trong đơn giá tính chưa đủ hoặc theo các văn bản điều chỉnh của địa phương do thay đổi chính sách của nhà nước. Bạn cần xem kỹ trong đơn giá đã có phụ cấp gi ? bao nhiêu ? và phụ cấp của công trình bạn đang lập dự toán. Chúc bạn thành công

moihocdutoan_bk

huhu

huhu!
ai biết nhìu về dự toán thì hướng dẫn cụ thể hộ em với! không thì em bị đuổi việc mất. Hic. tại món này em không được học. mà cơ quan em lại bắt em làm mới chết chứ. Các bác giúp em với nhé. Bác nào giúp được em xin cảm ơn và nếu có điều kiện em sẽ hậu ta!!!! Mong các bác giúp em.

hoacotu

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
huhu!
ai biết nhìu về dự toán thì hướng dẫn cụ thể hộ em với! không thì em bị đuổi việc mất. Hic. tại món này em không được học. mà cơ quan em lại bắt em làm mới chết chứ. Các bác giúp em với nhé. Bác nào giúp được em xin cảm ơn và nếu có điều kiện em sẽ hậu ta!!!! Mong các bác giúp em.

Chào em thân yêu!
Em hãy đọc kỹ bài viết của bạn Levinhxd đi rồi có gì không hiểu sẽ hỏi sau?
Mọi người trên "Diễn đàn nhà ta" nhiệt tình lắm!

- Hoa cô tử -

moihocdutoan_bk

Chào em thân yêu!
Em hãy đọc kỹ bài viết của bạn Levinhxd đi rồi có gì không hiểu sẽ hỏi sau?
Mọi người trên "Diễn đàn nhà ta" nhiệt tình lắm!

- Hoa cô tử -
bài nào hả anh? ở đâu thế? sao em ko thấy. chỉ dùm em với! thanks anh nhìu

Kỹ sư XD

Thành viên nhiệt tình
Website
www.vpb.com.vn
:)

Dù không biết là mình có giỏi ko? nhưng có nên nhận "học trò" không nhỉ?

Sẽ dạy toàn bộ những jì mà mình biết, có lẽ trò sau này sẽ giỏi hơn "thầy" thì rất rất ... vui mừng. :)

hoacotu

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
bài nào hả anh? ở đâu thế? sao em ko thấy. chỉ dùm em với! thanks anh nhìu

My darling!
Em hãy đọc lại chủ đề của em một lần nữa. Hãy đọc một cách nghiêm túc và cẩn thận như trước kia em làm một bài thi.
Đừng trách Hoa cô tử vô tâm nhé bởi lẽ người xưa đã có câu:
" Yêu cho roi cho vọt"

- Hoa cô tử -

builuyen84

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Hic, vào đây mới biết có người cũng không biết làm dự toán như mình. Không hiểu đầu óc em thế nào mà không sao nhồi nhét cái món này được. Nhiều lúc em quyết tâm cao lắm, tự nhủ lòng mình phải học dự toán và làm cho thành thạo. Vậy mà chưa học được gì đã nản rồi vì không thể học được. Khó hơn cả mức tưởng tượng của em. Hic hic.
Ai chuyên làm về dự toán có thể nhận em làm đệ tử được không.
Đệ tử này sẽ cảm ơn và hậu tạ sư phụ.

builuyen84

:)

Dù không biết là mình có giỏi ko? nhưng có nên nhận "học trò" không nhỉ?

Sẽ dạy toàn bộ những jì mà mình biết, có lẽ trò sau này sẽ giỏi hơn "thầy" thì rất rất ... vui mừng. :)
Anh có thu nhận thêm học trò không, cho em theo học với. Em hứa sẽ cố gắng học tập để sau này sẽ giỏi hơn "thầy" như "thầy" mong muốn.

huongqn272

Thành viên rất triển vọng
Nguyên văn bởi moihocdutoan_bk

em phai noi ro em o tinh nao thi moi ng moi giup em dc vi cac he so la do quy dinh cua tung tinh.

builuyen84

Hic, vào đây mới biết có người cũng không biết làm dự toán như mình. Không hiểu đầu óc em thế nào mà không sao nhồi nhét cái món này được. Nhiều lúc em quyết tâm cao lắm, tự nhủ lòng mình phải học dự toán và làm cho thành thạo. Vậy mà chưa học được gì đã nản rồi vì không thể học được. Khó hơn cả mức tưởng tượng của em. Hic hic.
Ai chuyên làm về dự toán có thể nhận em làm đệ tử được không.
Đệ tử này sẽ cảm ơn và hậu tạ sư phụ.
Sao chẳng ai có ý định nhận em làm đệ tử thể này. Có khi phải nhảy vào chăn tự tử thôi.:((

langduca

Thành viên gần đạt hạng rất tuyệt vời
Sao chẳng ai có ý định nhận em làm đệ tử thể này. Có khi phải nhảy vào chăn tự tử thôi.:((

Bạn hãy khoan "lao đầu" vào chăn, dừng lại nghe mình nói đôi lời đảm bảo bạn sẽ không phải đi mua cái chăn mới:D

Bạn muốn học dự toán phải không? Bạn kiên trì đợi thêm một thời gian ngắn nữa sẽ có lớp dạy làm dự toán hẳn hoi cho bạn. Lúc đó bạn có thể làm đệ tử của một loạt sư phụ giỏi giang và xinh đẹp.

Công ty TNHH Giá xây dựng đang dự định mở lớp dạy làm dự toán và có cấp chứng chỉ đã tham gia khoá học.

Bạn yên tâm nhé!

builuyen84

Dự định đó sắp thành sự thật chưa anh? Mà toàn các sư phụ giỏi giang và xinh đẹp thật hả anh? Có sư phụ giỏi giang và đẹp trai không? Em thấy mấy cô giáo không ưu tiên học trò nữ bằng học trò nam đâu. Em là con gái mà.

huba

Thành viên mới
Anh có thu nhận thêm học trò không, cho em theo học với. Em hứa sẽ cố gắng học tập để sau này sẽ giỏi hơn "thầy" như "thầy" mong muốn.

Hi hi thực ra dự toán cũng dễ thôi. Bạn chỉ cần để tâm và cập nhật các thông tư hướng dẫn mới thì sẽ thấy dơn giản thôi.

builuyen84

Ối anh ơi, ai cũng bảo với em là dự toán dễ. Nhưng với em sao nó khó thế chứ, em không biết đọc bản vẽ, không biết tính khối lượng như thế nào cả. Vậy nên em mới muốn có 1 sư phụ chỉ bảo em từ những cái cơ bản nhất, chứ 1 mình em mầy mò, em thấy như mò kim đáy bể vậy. Hic hic :(

kts hao

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Ối anh ơi, ai cũng bảo với em là dự toán dễ. Nhưng với em sao nó khó thế chứ, em không biết đọc bản vẽ, không biết tính khối lượng như thế nào cả. Vậy nên em mới muốn có 1 sư phụ chỉ bảo em từ những cái cơ bản nhất, chứ 1 mình em mầy mò, em thấy như mò kim đáy bể vậy. Hic hic :(

Hôm nay sắp 8.3 mà bạn lại là Phụ nữ.. nên tôi chúc bạn sớm lập được dự toán thành thạo!
Vấn đề đầu tiên để lập được dự toán chính là khâu đọc bạn vẽ, thông qua bản vẽ bạn mới hình dung được các vật liệu cần cho công trình mình tính toán: các thông số hình học của các chi tiết trong công trình qua đó có thể tính ra khối lượng, thể tích.. cụ thể như gạch xây, bê tông đổ dầm cột.v..v. để tính đúng, đủ khối lượng vật liệu cần cho công trình. Ngoài ra trên bản vẽ người thiết kế còn chỉ định chủng loại, đặc tính kỹ thuật của vật liệu.
Vấn đề thứ hai là bạn phải thống kê đầy đủ các công tác để phục vụ xây dựng nên công trình (như công tác đào móng, vận chuyển đất ,đắp đất,copha..) mà trong bản vẽ không đề cập nhưng phải có trong quá trình thi công công trình.
Tất cả các công tác đó đều được đặt các mã hiệu theo định mức dự toán xây dựng công trình nhằm xác định mức hao phí (trung bình, thực tế) cần thiết về vật liệu, lao động (nhân công) và máy thi công (ca máy) và thống nhất về cách tính toán.
Đối với từng địa phương cụ thể (theo đơn vị hành chính tỉnh-thành phố) đều xác lập đơn giá để tính giá thành các chi phí trong xây dựng xây dựng. Đơn giá căn cứ vào giá trị thực tế của vật tư, mức lương cơ bản, và nhiều chi phí thực tế khác.. tại thời điểm và địa phương lập đơn giá. Tuy nhiên tại thời điểm lập dự toán các giá trị này thường thay đổi (tăng-giảm) nên cần có các hệ số điều chỉnh và bù chênh lệch (giá) vật liệu theo công bố giá cho phù hợp với thời điểm lập dự toán..ngoài ra tại các vùng , miền cụ thể có thể có các khoản phụ cấp khác (khu vực, độc hại, đắt đỏ...) nên cũng phải điều chỉnh cho phù hợp thông qua các hệ số (Ví dụ nếu nhân công làm xây dựng tại các vùng có phụ cấp thì sẽ phải chi trả thêm lương theo hệ số nhà nước cho phép nên chi phí nhân công chung sẽ tăng thêm..) Vì vậy các hệ số mà bạn hỏi thì bạn cần cho biết Công trình bạn lập dự toán là công trình gì, xây dựng tại đâu và tính toán tại thời điểm nào?
Làm dự toán không khó nhưng cũng đòi hỏi một số kỹ năng (hiểu biết) về biện pháp thi công xây dựng, các quy định của Nhà nước về quản lý chi phí..v..v..
Nói về dự toán thì khá dài, tôi cũng chỉ nói tóm tắt vài ý nhỏ.. mong bạn sớm thành công!

builuyen84

Em cảm ơn anh nhiều lắm ạ. Em cũng đã cố gắng đọc bản vẽ, và hình dung các vấn đề, nhưng đọc bản vẽ mà cứ như nhìn vào 1 cái gì đó xa lạ lắm. Không hiểu phải tính khối lượng như thế nào, làm sao để tính được thể tích đào đắp, khối lượng bê tông ...
Thật là buồn lắm anh ạ.

moihocdutoan_bk

aloalo! bác các bác nói sắp có lớp dạy dự toán trên diễn đàn à. Bao giờ mới có thế. Hy vọng là không phải đến lúc em bị đuổi việc rùi mới có. hì.
Diễn đàn có ai ở bắc kạn không nhỉ? Hướng dẫn em cách tính Chi phí nhân công và máy tc ở tỉnh mình với!
Về giao thông, thủy lợi và xây dựng nhé.! Cảm ơn nhiều./.