Bù giá theo thông tu 09/2008/TT-BXD ngày 17/4/2008

LEVANHOAN97.GTVT

Thành viên có triển vọng
Xin chào/
Mọi ngươi ơi cho mình hỏi có văn bản nào hướng dẫn thông tư này hết hiệu lực từ lúc nào không?

KieuManhTu

Thành viên BQL Diễn đàn
Thông tư này hết hiệu lực rồi và không có cái nào hướng dẫn bù trực tiếp thay thế.
Nhưng nếu hợp đồng bù giá trực tiếp, thì tớ vẫn thấy người ta làm như thế. Cách này cũng phù hợp với phương pháp lập dự toán bổ sung ở phụ lục 04 trong TT 04/2010/TT-BXD.

LEVANHOAN97.GTVT

Thành viên có triển vọng
Thank bạn nha/ Mình đang làm kiểm cái bù giá
Bạn nói: Nhưng nếu hợp đồng bù giá trực tiếp, thì tớ vẫn thấy người ta làm như thế. Vậy là người ta áp dụng sai thời điểm ak, nếu hợp đồng ký sau thời điểm thông tư này hết hiệu lực,
Bạn cho mình biết đc thông tư này hết hiệu lực từ ngày tháng năm nào ko?

KieuManhTu

Thành viên BQL Diễn đàn
Thông tư 09/2008/TT-BXD chưa hết hiệu lực, nhưng chỉ khoanh vùng áp dụng cho các hợp đồng trọn gói thực hiện trước thời điểm thông tư này ra đời (theo điều 1 khoản 1.2).

Còn về việc điều chỉnh giá hợp đồng, thì cần căn cứ vào điều khoản cụ thể trong hợp đồng.
Thông tư hướng dẫn điều chỉnh còn có TT 08/2010/TT-BXD nhưng hướng dẫn điều chỉnh hợp đồng theo chỉ số giá. Ở cuối thông tư này (cuối điều 7) có câu:

2. Điều chỉnh giá hợp đồng theo phương pháp bù trừ trực tiếp:
Ngoài phương pháp điều chỉnh giá hợp đồng nêu tại khoản 1 Điều này, đối với các hợp đồng xây dựng đơn giản có thể điều chỉnh giá hợp đồng theo phương pháp bù trừ trực tiếp.

nhưng cụ thể điều chỉnh trực tiếp như thế nào, ở đâu thì không có nói. Nên nếu hợp đồng không quy định điều chỉnh theo chỉ số giá thì mình toàn thấy người ta sẽ điều chỉnh trực tiếp.

LEVANHOAN97.GTVT

Thành viên có triển vọng
2. Điều chỉnh giá hợp đồng theo phương pháp bù trừ trực tiếp:
Ngoài phương pháp điều chỉnh giá hợp đồng nêu tại khoản 1 Điều này, đối với các hợp đồng xây dựng đơn giản có thể điều chỉnh giá hợp đồng theo phương pháp bù trừ trực tiếp.
Vậy ai có biết văn bản nào nói về bù giá nhân công - mấy thi công theo phương pháp bù giá trực tiếp ko? xin chỉ dạy với ak
Chân thành cảm ơn!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới