Bị trừ ván khuôn khi quyết toán

hoathong003

Thành viên nhiệt tình
Mình có tí lăn tăn nhờ anh em hỗ trợ:
HSMT chỉ mời 120m3 bê tông thành phẩm không mời ván khuôn, trong quá trình làm đơn giá mình đưa ván khuôn vào tính đơn giá tổng hợp (có dự toán của tk nên lấy gần bằng cụ thể 120m3 tương đương 800m2 ván khuôn, mình lấy làm dự thầu là 120m3 tương đương 799m2),
Đến khi quyết toán, kiểm toán phát hiện ra thiết kê tính sai kl ván khuôn từ 800m2 còn 400m2, và kiểm toán cũng đưa số 400m2 vào thay cho 799m2 trong đơn giá dự thầu là đơn gián mình từ 2.500.000 đồng xuống còn 2.100.000 đồng.
Mình qua giải thích là do HSMT chỉ mời khối lượng thành phẩm, ván khuôn tự bên nhà thầu bỏ nên không thể trừ được khối lượng này các bạn thấy thế có ổn không?
Thank

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Mình qua giải thích là do HSMT chỉ mời khối lượng thành phẩm, ván khuôn tự bên nhà thầu bỏ nên không thể trừ được khối lượng này các bạn thấy thế có ổn không?
Kiểm toán giảm trừ khối lượng ván khuôn là hoàn toàn hợp lý vì:

1. Đơn vị kiểm toán bóc trên khối lượng thực tế, phù hợp với thiết kế và các tiêu chuẩn hiện hành. Thực tế bạn chỉ thi công 400m2 thì không có bất cứ một lý do nào đơn vị bạn được thanh toán 799m2 cả. Điều chỉnh theo đúng thực tế 400m2 là hoàn toàn hợp lý.

2. Đơn vị bạn không thể giải thích các khối lượng do nhà thầu tự bỏ nên không thể cắt. Việc này là đòi hỏi vô lý. Bởi đơn vị bạn chỉ được chào thầu trong phạm vi khối lượng mời thầu (trường hợp phát hiện khối lượng thiếu thì cũng chào ra một bảng riêng để bên mời thầu xem xét). Với các khối lượng gộp (như việc mời thầu chỉ ghi khối lượng bê tông, không mời riêng ván khuôn, thép hoặc là mời tổng khối lượng đào mà không tách cấp đất đá, không tách thi công bằng máy hay thủ công v.v...), bạn chỉ được tính đơn giá gộp phù hợp với mặt bằng thực tế lượng tài nguyên tiêu hao, trên cơ sở thiết kế được phê duyệt. Không có cớ gì mà nhà thầu có thể tự nâng đơn giá để thanh toán. Cho nên, kiểm toán đã làm đúng chức năng của họ trong trường hợp của bạn.