Bổ sung định mức vật liệu, nhân công nếu chiều cao chống ván khuôn vượt khẩu độ quy định ntn?

bendaubinhyen

Thành viên rất triển vọng
Trong định mức 1776 có nói định mức ván khuôn được tính với khẩu độ quy định, vậy khẩu độ này là bao nhiêu m?
Với công tác ván khuôn dầm chiều cao là 12m, đã được áp dụng định mức cho công tác ván khuôn dầm chiều cao <16m (AF.82111). nhưng 12m chiều cao dầm này chỉ là chiều cao của 1 tầng (thông tầng) khi thi công sẽ khác với ván khuôn dầm ứng với chiều cao 12m nhưng 3 tầng đối với xây dựng nhà thông thường. Với việc áp dụng định mức AF.82111 thì nhà thầu sẽ bị thiệt vì việc thi công này khó khăn hơn so với thi công dầm ở độ cao 12m của tầng 3.
Trang 380 định mức 1776 có đoạn: "Đối với ván khuôn một số loại kết cấu (xà, dầm, sàn, mái...) khi áp dụng cho công trình xây dựng dân dụng và công nghiệp, nếu chiều cao chống ván khuôn vượt khẩu độ quy định (thông tầng) thì căn cứ vào yêu cầu thiết kế và điều kiện thi công cụ thể để bổ sung định mức hao phí vật liệu (gỗ chống, giằng néo, đinh) và nhân công cho phù hợp".
Việc điều chỉnh này như thế nào và có văn bản nào hướng dẫn ko? Xin mọi người chỉ giáo!!!!

L

levinhxd

Guest
Trong định mức 1776 có quy định về việc bắc giáo:
(Bạn tham khảo trước phần bắt đầu của mã hiệu AL.6xxxx)
- Giàn giáo trong được tính khi chiều cao thi công >3,6m, tính theo diện tích hình chiếu bằng. Chiều cao dàn giáo tính từ mặt nền sàn trong nhà đến chiều cao 3,6m làm lớp chuẩn gốc. Sau đó cứ mỗi khoảng chiều cao tăng thêm 1,2m tính thêm 1 lớp để cộng dồn (chưa đủ 0,6m thì không được tính).
Có nghĩa rằng:
- Trên 4,2m bạn tính thêm 1 lần giáo
- Với 12m sẽ = 3,6+1,2*6+0,8, sẽ được tính thêm 7 lần bắc giáo!
Tuy nhiên bạn nên lưu ý, dù được tính thêm 7 lần, việc thi công cốp pha vẫn nhiều khả năng "lỗ" :p! Chúng tôi từng thi công 1 hạng mục Nhà nghiền liệu của Nhà máy xi măng, đa phần các kết cấu chỉ có dầm, dầm lại có bước lớn và có chiều cao thông tầng (từ 5-9m là bình thường). Với 1 công trình dân dụng, bạn sẽ có nhiều m2 cốp pha được thanh toán (vì nhiều sàn) mà còn thấy khó "nhai", huống chi với công trình chỉ có dầm này, diện tích được thanh toán cực ít, nhưng giáo lại bắc ko hề thua 1 nhà dân dụng, mà bắc giáo kiểu này còn khó và vất vả hơn bắc giáo ở cao độ thấp! Thuê nhân công cũng chả ai tính theo đơn giá 1m2 cốp pha thông thường!
Cách tốt nhất, với KL dầm thông tầng nhiều, phải làm biện pháp thi công và xin thanh toán!
Vài điều trao đổi với bạn như vậy, chúc bạn sớm tìm phương án xử lý!

bendaubinhyen

Cảm ơn bác Vinh! Nhưng có lẽ nên nói vấn đề cụ thể như thế này ạ. Bên thi công đang muốn làm quyết toán phần ván khuôn này, nhưng trong hợp đồng đã kí dùng mã hiệu AF.82111 (ván khuôn dầm <16m) để lập giá dự thầu, vậy thì bây giờ phải điều chỉnh nó ra sao? trong hợp đồng là ko có phần dàn giáo như bác nói đâu ạ.

L

levinhxd

Guest
Cảm ơn bác Vinh! Nhưng có lẽ nên nói vấn đề cụ thể như thế này ạ. Bên thi công đang muốn làm quyết toán phần ván khuôn này, nhưng trong hợp đồng đã kí dùng mã hiệu AF.82111 (ván khuôn dầm <16m) để lập giá dự thầu, vậy thì bây giờ phải điều chỉnh nó ra sao? trong hợp đồng là ko có phần dàn giáo như bác nói đâu ạ.

*Nếu là công trình đã tổ chức đấu thầu, đơn vị bạn đã trúng thầu thì rất khó để được điều chỉnh. Bởi đã đấu thầu thì trước đó Nhà thầu phải nghiên cứu kỹ rồi mới đề xuât BPTC, từ đó đề xuất giá! Kinh nghiệm xương máu đấy nhé!
* Nếu là công trình chỉ định thầu thì dễ hơn, sẽ đề xuất BPTC và xin thanh toán theo nghiệm thu thực tế (tất nhiên khâu thủ tục cũng khá dài dài..)
Lưu ý là còn phụ thuộc điều khoản HĐ, nhưng chắc trong HĐ của bạn cũng ko quy định rõ vấn đề này (?)!

bendaubinhyen

À, thế thì vấn đề theo đúng ý bác nói đấy ạ. Chỉ định thầu và trong hợp đồng có ghi "giá trị hợp đồng là giá tạm tính, giá trị hợp đồng quyết toán được xác định trên cơ sở khối lượng công việc thực tế bên B thực hiện được bên A nghiệm thu và đơn giá thanh toán được chủ đầu tư chấp thuận".
Vậy là có thể vô tư mà điều chỉnh nhá. Vấn đề là điều chỉnh như nào ạ? Mong bác chỉ giáo tiếp!

L

levinhxd

Guest
À, thế thì vấn đề theo đúng ý bác nói đấy ạ. Chỉ định thầu và trong hợp đồng có ghi "giá trị hợp đồng là giá tạm tính, giá trị hợp đồng quyết toán được xác định trên cơ sở khối lượng công việc thực tế bên B thực hiện được bên A nghiệm thu và đơn giá thanh toán được chủ đầu tư chấp thuận".
Vậy là có thể vô tư mà điều chỉnh nhá. Vấn đề là điều chỉnh như nào ạ? Mong bác chỉ giáo tiếp!

Như mình đã nói đấy, đã chỉ định thầu thì sẽ thanh toán theo KL nghiệm thu thực tế và đơn giá tại thời điểm thi công. Vấn đề sẽ có 2 hướng:
- Chỉ tính thêm 7 lần bắc giáo thì nghiễm nhiên rồi, tức là Vật liệu và nhân công cốp pha ở trong trường hợp này được điều chỉnh thêm tương ứng 7 lần giáo chống! Nhưng như thế thì vẫn ko ăn thua lắm :D
- Hướng lập dự toán biện pháp, nếu KL nhiều thì đi theo hướng này. Việc lập BPTC này cần có 1 tuần tự như sau:
1, Lập bản vẽ BPTC, có tính khối lượng kèm theo, xác nhận TVGS, Chủ đầu tư (Cần phải thật chi tiết, vì đây là BPTC tính tiền)
2, Lập dự toán, xin CĐT phê duyệt
3, Nghiệm thu, thanh toán theo thực tế
Bọn mình từng làm BPTC với giá trị 1 tỷ đồng cho BPTC cốppha, trong khi nếu thanh toán theo đơn giá NN chỉ được khoảng 250tr đồng! Nếu bạn muốn tham khảo, hãy email theo địa chỉ levinhxd@gmail.com, mình sẽ cho 1 bản dự toán và KL tham khảo!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới