Các anh hướng dẫn em cách tra sách Định Mức Dự Toán với

nguyenkythanh

Thành viên có triển vọng
Em vừa học môn Định Mức DỰ Toán mà phần tra định mức của em còn kém xin các anh hướng dẫn em cách tra thật cụ thể nha,nếu có mẹo gì các anh chỉ em với,em xin cám ơn các anh rất nhiều:((

Last edited by a moderator:

Lởm

Thành viên có triển vọng
Cái này thì tốt nhất tìm bạn nào ngồi bên cạnh người ta chỉ cho chứ hướng dẫn thế này khó bạn ạ. Mình cũng chưa tra nhiều nên nghĩ là cứ lật từng trang đến lúc nào gặp nó thì thôi. Còn mẹo thì trong phần mềm dự toán có các công tác và mình dùng chức năng tìm kiếm thì khá là nhanh, tuy nhiên không được đầy đủ bằng ở trong file hay tập định mức, ở chỗ có một vài dòng chú thích nho nhỏ (nghe anh TA bảo là đôi khi cũng đẻ ra tiền) cho các công tác mà các chú thích ấy khó đưa vào phần mềm.

banshee_nb

Thành viên có triển vọng
bạn cần nắm rõ đc quy cách công việc của mình,sau đó mở trang phụ lục và tìm.cách tìm.sau khi tìm xong cần ghi cái vửa tìm đc vào 1 sổ tay.Vd : phần dầm trang 121.tiện lần sau tìm.nhiều sẽ quen( ý kiến của tớ là thế - dối với dùng thủ công)

ghosttiger

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bạn nên in phần mục lục của các tập định mức ra để tham khảo, rồi từ tính chất của công tác xem nó thuộc phần nào rồi từ đó tra ngược lại trong quyển định mức (còn để tra chuẩn định mức thì phải dựa vào kinh nghiệm). VD: đào đất đá bằng thủ công trang 27,quay lại trang 27 xem mã nào phù hợp với công việc của mình..v.v... Nhưng nếu bạn có phần mềm rồi thì nên tra thẳng qua phần mềm, rất nhanh và hiệu quả.

thelinh1722

Thành viên có triển vọng
Em vừa học môn Định Mức DỰ Toán mà phần tra định mức của em còn kém xin các anh hướng dẫn em cách tra thật cụ thể nha,nếu có mẹo gì các anh chỉ em với,em xin cám ơn các anh rất nhiều:((
Cách nhanh nhất là bạn chịu khó ngồi gõ lại bộ ĐM vào Word hay EXcel cho đầy đủ rồi muốn tìm cái gì thì Ctrl+F là ra liền à.

ban4_MinhHieu

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động

Chẳng có cách nào nhanh bằng cách chịu khó xem ĐM thôi. Khi quen rồi thì sẽ thấy nhanh thôi mà. Bạn tải ĐM về mà xem. Ấn Ctrl + F mà tìm. Nó không khó đâu. Cố gắng lên bạn.

Last edited by a moderator: