Các bác cho em hỏi một số vấn đề khi quyết toán theo TT86

darkloctn

Thành viên nhiều triển vọng
Em đang làm quyết toán một công trình theo đơn giá cố định, có vài vấn đề muốn tham khảo ý kiến các bác:
1. Công trình đã thanh toán 1 lần, và có điều chỉnh bổ sung nhưng có cả phát sinh giảm và phát sinh tăng. Em đang định làm như sau: Phần khối lượng giảm em trừ trực tiếp vào 2 cột " Lũy kế đến hết kì trước" và cột "thực hiện kỳ này" trong PL 03a; Còn phần phát sinh tăng em làm bên PL 04. Như vậy có đúng ko?
2. Trong lần thanh toán lần 1, Đại ca làm thanh toán lần 1 này đã lấy trước khối lượng 1 vài mã công việc rơi vào khối lượng phát sinh giảm. Em muốn hỏi bây giờ em làm quyết toán thì khối lượng "lấy khống" này phải làm thế nào?
3. Em phải làm báo cáo quyết toán hộ chủ đầu tư nhưng mấy cái mẫu trong TT19 em không hiểu rõ lắm (phần này đáng nhẽ kế toán làm hay hơn), VD như trong PL 01 có cái tài sản cố đinh với tài sản lưu động em trả biết là thế nào? Có bác nào hướng dẫn chi tiết cho em ghi từng cột mục, lấy số liệu ở đâu từ bảng 01 - 08 với!
Xin chân thành cảm ơn các bác trước!!!

NGUYỄN CHÍ TÂM

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Quy trình thanh quyết toán

Chào bạn!
Mình có vài ý chia sẽ cùng bạn như sau:
Theo nội dung 1:
áp dụng theo PL 03a thì mình nghĩ phần phát sinh giảm bạn trừ trực tiếp dựa trên khối lượng theo hợp đồng. Ví dụ: lắp máy lạnh theo HĐ là 10 nhưng thực tế giảm 2 thì mình nhập trong cột thực hiện kỳ này là 8.
Theo nội dung 2:
Cũng theo ví dụ trên: Nếu trong các đợt thanh toán trước bạn của bạn đã thanh toán "dư" cho Nhà thầu thì bây giờ là nghiệm thu đợt cuối cùng bạn phải dựa vào KL thực tế. Ví dụ lũy kế đến hết kỳ trước công tác lắp máy lạnh bạn cho Nhà thầu lấy 10 (theo HĐ) mà hiện giờ thực tế là 8 thì giờ trong cột thực hiện kỳ này bạn nhập "-2" thì cột thành tiền sẽ là "âm" lúc đó sum trong tổng hợp sẽ trừ lại phần đó.
Có vậy kiểm toán hay thanh tra sẽ không trách bạn. Bởi ngta vào làm việc là căn cứ dựa trên Khối lượng quyết toán là chính. Bởi các đợt thanh toán chỉ mang tính chất thống kê và đối chiếu với khối lượng hoàn thành.
Chúc bạn thành công !