Cách tính diện tích vách ngăn khu vệ sinh?

Hoatulipden

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Các bác cho em hỏi tình huống thế này ạ:
Công trình chỗ em đang thi công Tấm vách ngăn cho khu WC. Trong dự toán Hợp đồng thì tính khối lượng theo diện tích m2, đơn giá tổng hợp, cố định.
Vì là thầu lại từ nhà thầu chính (Hàn Quốc) nên dự toán bằng tiếng Anh: Partition for toilet - Vách ngăn cho WC.
Nhưng để lắp đặt được thì phải bao gồm các tấm vách ngăn và phụ kiện kèm theo: chân, nẹp...
Khi tính khối lượng thanh toán, bên thầu chính nhất định không chịu tính diện tích tổng thể: chiều cao vách ngăn từ dưới mặt sàn đến đỉnh các nẹp nhân với chiều dài (chân vách ngăn cao hơn mặt sàn có đến 15 ->20cm ấy ạ).
Họ chỉ tính diện tích bằng chiều cao của đúng tấm đó nhân với chiều dài.
Bác nào biết cách tính hoặc đã gặp trường hợp trên xin tư vấn giúp em. Chân thành cảm ơn các bác nhìu!

HuongCompact

Thành viên mới
Em chào Anh! EM là Hường làm bên công ty CP XNK & XD Nam Á cũng chuyên thi công về hạng mục vách ngăn nhà vệ sinh này. Thật ra trường hợp này bên em cũng đã gặp qua. Chỗ sai của bên là khi làm báo giá và hợp đồng đã k thỏa thuận trước cách tính khối lượng nghiệm thu để thống nhất được phương án. Mình có thể giải thích với họ là cách tính đơn giá theo m2 này là do đã tính toán chi tiết khối lượng vật tư tổng thể rồi chia đều cho mét vuông để có 1 đơn giá hợp lý nhất rồi. Còn như khách hàng "chuôi" quá thì mình sẽ trả lời thẳng: phía dưới còn chân là loại vật tư quan trọng nhất và chi phí nhiều nhất k thể bỏ đc, nếu k tính chân thì các ông cứ lắp lửng, em sẽ tháo bỏ. Kiki (tất nhiên, trường hợp này là hạn hữu, và cũng lựa lời mà dĩ hòa vi quý thôi anh à). Dẫu sao mình cũng đã sai ngay từ đầu mà!

Hoatulipden

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
:D Cảm ơn bạn HuongCompact. Vấn đề của mình đã đã được giải quyết xong trong đợt thanh toán vừa rùi. Thầu phụ cho bên mình đã cung cấp các Hợp đồng kinh tế tương tự. Trong đó nêu rõ cách xác định khối lượng là tính từ mặt sàn đến đỉnh ray. Và thầu chính đã chấp thuận, có điều họ vẫn gọt mất mấy phân chiều cao cho nó không nhỉnh hơn khối lượng trong Hợp đồng đã ký.

"Chỗ sai của bên là khi làm báo giá và hợp đồng đã k thỏa thuận trước cách tính khối lượng nghiệm thu để thống nhất được phương án": :D Các sếp ký tá hết rùi. Mỗi đầu việc đều là khối lượng tổng, với giá tổng cố định . Trong Dự toán Hợp đông cũng chỉ ghi chung là Partition for Toilet :D, chả có chi tiết tính gì cả. Đúng như bạn nói, rất tiếc Hợp đồng bên mình ký rất chung chung, không có điều khoản thỏa thuận cụ thể.

"Còn như khách hàng "chuôi" quá thì mình sẽ trả lời thẳng: phía dưới còn chân là loại vật tư quan trọng nhất và chi phí nhiều nhất k thể bỏ đc, nếu k tính chân thì các ông cứ lắp lửng, em sẽ tháo bỏ. Kiki (tất nhiên, trường hợp này là hạn hữu, và cũng lựa lời mà dĩ hòa vi quý thôi anh à)" Riêng mình nghĩ có 2 cách tính để thuyết phục họ. Thứ nhất đưa ra các Hợp đồng tương tự, tính m2 tổng thể. Thứ 2, có thể tách riêng tấm như họ tính và các phụ kiện đi kèm, gửi báo giá. Đảm bảo họ sẽ quay về cách thứ nhất ngay :D

Mà thầu phụ bên mình cũng là cty Nam Á đấy và mình không phải là "anh":D

Các bác trong diễn đàn cũng xin chỉ giáo giúp e một trường hợp nữa với ạ: Em phải tính khối lượng ốp đá Granite cho bồn rửa ở trong khu WC. Em có phải trừ diện tích bồn rửa chiếm chỗ không ạ. Thầu phụ nhà e đang bảo là phải tính hết, không được trừ, vì đá là theo tấm, cái tấm cắt ra họ bảo cho e luôn :D. Gấp nhá, bác nào biết comment lại cho e với, lại kỳ thanh toán nữa rùi.:(

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới