cách tính tổn thất cột áp hệ thống chữa cháy vách tường

haixdd47dh2

Thành viên mới
các bác ai biết xin chỉ giúp e về cách tính tổn thất đường ống cấp nước chữa cháy?
e có 1 công trình mà lưu lượng chữa cháy ngoài nhà cần thiết:25l/s; lưu lượng chữa cháy trong nhà là 5l/s (2 họng phun đến)
khi áp dụng công thức i=a.q2.l để tính tổn thất thì q=5l/s hay bằng 30l/s. e tính q=5l/s nhưng mang lên cơ quan PCCC ng ta bảo phải lấy q=30l/s? Vậy ai biết giải thích giúp e với? e cảm ơn!

nhacotung

Thành viên mới
các bác ai biết xin chỉ giúp e về cách tính tổn thất đường ống cấp nước chữa cháy?
e có 1 công trình mà lưu lượng chữa cháy ngoài nhà cần thiết:25l/s; lưu lượng chữa cháy trong nhà là 5l/s (2 họng phun đến)
khi áp dụng công thức i=a.q2.l để tính tổn thất thì q=5l/s hay bằng 30l/s. e tính q=5l/s nhưng mang lên cơ quan PCCC ng ta bảo phải lấy q=30l/s? Vậy ai biết giải thích giúp e với? e cảm ơn!
Sao lại là 30l/s hả bạn? trong nhà thì tính 5l/s/1 họng à? . Nếu là chung bơm, chung đường ống thì phải xem lại. Có khi mới tính cái ngoài nhà đã lớn hơn 2 cái trong nhà rồi bạn. Tổn thất phụ thuộc rất nhiều vào lưu lượng bạn nhé, rồi đến Size ống. Mình đến từ http://diendanpccc.com ID: Vanngeonhuxua

haixdd47dh2

Thành viên mới
hệ thống chữa cháy ngoài nhà và trong nhà là chung đường ống và chung nhà bơm ạ, E đang tính thông số của máy bơm nên đang tính tổn thất dọc đường cho đường ống. Vậy e muốn hỏi trong công thức i=a.q2.l để tính tổn thất dọc đường thì lấy q=5l/s đúng k hay phải cộng thêm với cả lưu lượng cần thiết của trụ nước chữa cháy ngoài nhà nữa. Hơn nữa các bác PCCC bảo trên 1 mạng lưới đường ống mà có trên 12 họng nước chữa cháy thì phải bố trí 2 đường vào nhà và bổ sung máy bơm bù! @@ e chỉ thấy trong tiêu chuẩn nói là trong nhà mà có trên 12 họng thì phải có 2 đường vào nhà chứ k fai trên 1 mạng lưới có trên 12 họng! vậy bác giải thích giúp e mấy vấn đề trên với!