Cách xử lý khi dự toán mới thấp hơn giá gói thầu được phê duyệt trong KHĐT

nhungsxd

Thành viên mới
Mình nhờ các bác hướng dần dùm!
Mình đang làm dự án (CĐT) đến nay minh đã làm xong đến giai đoạn phê duyệt kế hoạch đấu thầu chuẩn bị triển khai tiếp thì có ý kiến thay đổi vật liệu( sử dụng gạch không nung) khi tính dự toán lại thì tổng dự toán thấp hơp lúc phê duyệt. Mình nhờ các bác hướng dẫn xử lý tiếp.

Last edited by a moderator:

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Mình đang làm dự án (CĐT) đến nay minh đã làm xong đến giai đoạn phê duyệt kế hoạch đấu thầu chuẩn bị triển khai tiếp thì có ý kiến thay đổi vật liệu( sử dụng gạch không nung) khi tính dự toán lại thì tổng dự toán thấp hơp lúc phê duyệt. Mình nhờ các bác hướng dẫn xử lý tiếp.
Thì cứ tổ chức đấu thầu theo kế hoạch đã phê duyệt và tổ chức phê duyệt dự toán lại thôi. THeo khoản 2 Điều 70 NĐ 85 thì có làm sao đâu

keepranXD

Thành viên rất nhiệt tình
Tùy mục đích, mưu cầu của bạn nữa chứ. Giả như bạn muốn tiếp theo đây là dừng dự án thì xử lý tiếp làm gì cho mệt.
Tôi nói vui chút, bạn cho tình huống mà ko nói mình muốn gì thì ai biết sao mà góp ý.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Tùy mục đích, mưu cầu của bạn nữa chứ. Giả như bạn muốn tiếp theo đây là dừng dự án thì xử lý tiếp làm gì cho mệt.
Tôi nói vui chút, bạn cho tình huống mà ko nói mình muốn gì thì ai biết sao mà góp ý.
tình huống khá rõ đấy chứ, bạn nhungsxd là chủ đầu tư, đã có kế hoạch đấu thầu, nhưng thay đổi vật liệu gạch không nung, dự toán mới thấp hơn giá gói thầu được phê duyệt trong kế hoạch đấu thầu, xử lý thế nào. Kết luận là áp dụng khoản 2 điều 70 Nghị định 85, thế thôi

Quiet Quasimodo

Thành viên rất nhiệt tình
Em xin mẹ em ít tiền để tối thứ 7 đi chơi với bạn gái. Em trình bày: "con đi xem phim hết 200 nghìn, sau đó đi ăn hết 400 nghìn và cuối cùng, tối nay thứ 7, con đưa bạn gái con vào khách sạn tâm sự, hết 600 nghìn. Tổng thiệt hại là 1,2 triệu". Mẹ em rút ví cho luôn. Ờ hớ, đến ca ba, em vào khách sạn, phòng hạng C, có 400 nghìn thôi. Theo các bác, em cứ thuê phòng "xử lý" hay là chạy về trả lại cho mẹ em 200 nghìn rồi mới quay lại khách sạn?

Em thì em tính rồi, mẹ em cho em thế, em cứ làm liều. Sáng mai, một là em trả lại mẹ em, hoặc thứ hai là em cứ vào đó, mua "áo giáp" hay đồ ăn vào trong phòng. Có thêm 200 nghìn, em chi gì mà chả được (tât nhiên là em không mua ma túy gì gì đó đâu nhé, vì mẹ em không duyệt món này).

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao

Chào bạn.
Lúc này bạn sẽ theo 2 chiều hướng như sau:
1. Lăn tăn về lợi ích hoặc gì gì đó thì đọc bài trên của Quite Quasimodo rồi cùng suy ngẫm.
2. Thực hiện điều chỉnh lại dự toán theo ý định của bạn là thay đổi loại vật liệu không nung, sau đó tiến hành đấu thầu bình thường theo khoản 2 điều 70 NDD 85/2009/ND-CP. Tuy nhiên,ở đây không quan trọng là bạn phải điều chỉnh dự toán ngay trước khi đấu thầu, vì còn liên quan đến khối lượng mời thầu và nhiều thứ khác nữa.
Chắc như thế bạn cũng đã rõ vấn đề rồi nhỉ

Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới