Lớp Quản lý chất lượng GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online
Lớp Đo bóc, lập Dự toán
LH: Ms.Thu An 0975.381.900
Kích để đăng kí qua mạng
Lớp Dự toán dự thầu, đấu thầu
LH: Ms.Thanh Mai: 0974.889.500
Kích vào đây đăng kí học
Lớp Thanh quyết toán GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online

Cần góp ý về Kiểm toán 1 dự án mình đang làm

thanhnam41h

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bài viết
40
Điểm thành tích
8
Mình đang làm 1 dự án thiết kế 1 bước lập báo cáo kinh tế kỹ thuât. Dự án như sau:
Dự án ban đầu lập báo cáo KTKT có giá trị a
Điều chỉnh bổ sung là giá trị b nhưnh trong cái quyết định này nó phê duyệt giá trị là a + b =c
Chủ đầu tư thuê bên mình kiểm toán mỗi giá trị b lý do nói là giá trị a đc công ty kiểm toán khác đã kiểm toán
Vấn đề là:
Kiểm toán trên tt 19/tt-btc thì Kiểm toán kiểm trên quyết toán vốn dự án. Vậy vấn đề ở đây là có báo cáo kiểm toán trước rồi mà h lại đi kiểm toán phần bổ sung như thế có hợp lý hay ko (phê duyệt bổ sung ở đây là bổ sung hạng mục cho công trình đó nhé)
Vấn đề thứ 2 là cái giá trị b trong dự toán nó cũng tính chi phí lập báo cáo kinh tế kỹ thuật bổ sung. Vậy cho mình hỏi có quy định nào lập BCKTKT 1 lần hay nh lần ko? (Trích theo http://thuvienphapluat.vn/archive/Cong-van/Cong-van-580-BXD-HDXD-huong-dan-trinh-tu-thu-tuc-dieu-chinh-bo-sung-thay-doi-thiet-ke-ban-ve-thi-cong-vb103737t3.aspx thì trong nội dung nói ko phải lập BCKTKT mà nộp thiết kế thi công và DT bổ sung vậy thì chi phí này tính thế nào vì chi phí lập BCKTKT bao gồm cả chi phí tk+dt trong đó)
Vấn đề thứ 3 là khi tính chi phí khác thì mình tính thế nào? Tính dựa trên chi phí b hay trên chi phí c? Nếu tính trên chi phí c thì chi khác tính xong có phải nhân với hệ số (1-c/a) ko?
Xin các bạn cho ý kiến dựa trên công văn, thông tư, nghị định nhé. Vì làm kiểm toán phải dựa trên cái đó chứ nói theo kinh nghiệm thì ko thuyết phục đc. Cám ơn mọi ng
 
Last edited by a moderator:
  • Like
Các tương tác: vna

keepranXD

Thành viên rất nhiệt tình
Bài viết
275
Điểm thành tích
63
- Theo Thông tư 19 việc kiểm toán một hạng mục, gói thầu riêng rẽ vẫn được phép áp dụng và cách tính phí có hướng dẫn cụ thể tại Điều 18;
- Chi phí lập bổ sung, điều chỉnh thiết kế bản vẽ thi công, dự toán được xác định bằng cách vận dụng Quyết định 957/2009/QĐ-BXD, trên cơ sở thỏa thuận giá cả giữa 2 bên. Ví dụ, chỉ điều chỉnh dự toán thì theo QĐ 957 mức phí tối đa có thể là 50%x12%xchi phí thiết kế (phần bổ sung);
- Tính chi phí khác là tính chi phí gì? bạn cần nêu rõ hơn. Nếu tính phí kiểm toán thì áp dụng như hướng dẫn tại Điều 18, TT19/2011/TT-BTC.
 

thanhnam41h

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bài viết
40
Điểm thành tích
8
Chi khác là mình hường gọi tổng hợp chi phí tư vấn chi phí khác (cái này tính trên tổng mức nhưng theo ng nguồn thì ko biết tính dựa trên phần chênh hay QĐ phê duyệt tổng mức cuối cùng) và chi phí ban. Nếu theo bạn đấy là thiết kế bản vẽ thi công. Theo bạn thì chi phí lập bổ sung, điều chỉnh thiết kế bản vẽ thi công, dự toán được xác định bằng cách vận dụng Quyết định 957/2009/QĐ-BXD, trên cơ sở thỏa thuận giá cả giữa 2 bên. Ví dụ, chỉ điều chỉnh dự toán thì theo QĐ 957 mức phí tối đa có thể là 50%x12%xchi phí thiết kế (phần bổ sung). Cái này x chi phí thiết kế phần bổ sung có ngược ko nhỉ? Vì chi phí thiết kế bổ sung lấy đâu ra? Họ đã tính sai chẳng lẽ lại tính sai theo họ. Và lưu ý với bạn đây là thiết kế 1 bước thì trong 957 nó chỉ tính chi phí lập BCKTKT trong đó bao gồm cả thiết kế và dự toán.
Theo mình đọc trong 957 phần 3.3.3 tính chi phí thiết kế hệ số k mình ko hiểu lắm (ai chỉ mình cái tính chi phí thiết kế). Còn tính chi phí lập dự toán bổ sung thì =6%xchi phí thiết kế ban đầu (theo mục 3.3.4 và 3.3.5). Vấn đề nữa là cái này mục 3.3.3 3.3.4 3.3.5 tính cho định mức chi phí thiết kế và DT (ko hiểu cho 1 bước hay 2bước và 3 bước) theo mình hiểu đây là áp cho 2 bước và 3 bước vì 1 bước vì bước thiết kế BVTC+DT trong bước lập BCKTKT
 
Last edited by a moderator:

thanhnam41h

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bài viết
40
Điểm thành tích
8

iron_heart

Thành viên rất triển vọng
Bài viết
25
Điểm thành tích
3
Chi khác là mình hường gọi tổng hợp chi phí tư vấn chi phí khác (cái này tính trên tổng mức nhưng theo ng nguồn thì ko biết tính dựa trên phần chênh hay QĐ phê duyệt tổng mức cuối cùng) và chi phí ban. Nếu theo bạn đấy là thiết kế bản vẽ thi công. Theo bạn thì chi phí lập bổ sung, điều chỉnh thiết kế bản vẽ thi công, dự toán được xác định bằng cách vận dụng Quyết định 957/2009/QĐ-BXD, trên cơ sở thỏa thuận giá cả giữa 2 bên. Ví dụ, chỉ điều chỉnh dự toán thì theo QĐ 957 mức phí tối đa có thể là 50%x12%xchi phí thiết kế (phần bổ sung). Cái này x chi phí thiết kế phần bổ sung có ngược ko nhỉ? Vì chi phí thiết kế bổ sung lấy đâu ra? Họ đã tính sai chẳng lẽ lại tính sai theo họ. Và lưu ý với bạn đây là thiết kế 1 bước thì trong 957 nó chỉ tính chi phí lập BCKTKT trong đó bao gồm cả thiết kế và dự toán.
Theo mình đọc trong 957 phần 3.3.3 tính chi phí thiết kế hệ số k mình ko hiểu lắm (ai chỉ mình cái tính chi phí thiết kế). Còn tính chi phí lập dự toán bổ sung thì =6%xchi phí thiết kế ban đầu (theo mục 3.3.4 và 3.3.5). Vấn đề nữa là cái này mục 3.3.3 3.3.4 3.3.5 tính cho định mức chi phí thiết kế và DT (ko hiểu cho 1 bước hay 2bước và 3 bước) theo mình hiểu đây là áp cho 2 bước và 3 bước vì 1 bước vì bước thiết kế BVTC+DT trong bước lập BCKTKT
bạn đưa vấn đề lên thì từng việc một, đưa cụ thể, anh em trong nghề điều hiểu, 3.3.4,.... cái này thì bạn hiểu và nên đọc kỹ tinh thần của hướng dẫn định mức từ thời QDD10,11 rồi đến 1751 sau đấy đến 957 nhé.
Lập BCKTKT là việc lập thiết kế và dự toán 1 bước nhé, nhưng đấy là tự hiểu, còn định mức chi phí thiết kế và dự toán bảng 3.3.3,4,5 có nói đến bước là hiểu dành cho công trình phải lập thiết kế cơ sở và các bước khác nữa ( 02 bước thiết kế trờ lên).
Hồi xưa bạn có làm đồ án kinh tế XD chưa vậy, đã quen tra bảng hay chưa thế.
Công việc cũng ko khó lắm đâu bạn , cái j cũng từ từ, sẽ có ng tư vấn cho bạn, vội vàng và ko đọc kỹ qui định thì ko ai tư vấn đc cho bạn đâu => vì QDD957 cũng ko tư vấn hết cho bạn, nhưng cũng đủ để bạn dùng đấy.
Thân!
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Hãy kích để tới bài giới thiệu Khóa học Đọc bản vẽ và đo bóc khối lượng
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD
Top Bottom