CHI PHÍ KHẢO SÁT THIẾT KẾ! Mong các bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo hộ em

duonggia_xd

Thành viên mới
Em vừa mới làm bên chủ đầu tư được 1 thời gian có cái này muốn hỏi các anh các chị, xin mọi người giúp đỡ
Công ty em hiện thuê đơn vị tư vấn thiết kế 10 cái cống hộp 15m và 12 cái cống tròn D800. Hợp đồng ban đầu ký kết giữa 2 bên thì giá trị là GTHĐ= 10*A+12*B
-Trong đó A và B là chi phí thiết kế điển hình của một cống hộp 15m và cống tròn D800
Nhưng em đọc trong QĐ957 thì do mình sử dụng thiết kế lặp 1 cái sử dụng cho 10 cái(cống hộp) và 1 cái sử dụng cho 12 cái (cống tròn) nên lúc thanh lý hợp đồng phải tính là
TLHĐ= 1*A+1*A*(0,36+0,1)+ 8*A*(0,18+0,1) + 1*B+1*B*(0,36+0,1)+ 10*A*(0,18+0,1)
Ghi chú: Công thức trên em tính theo mục 3.3 QĐ957
Em muốn hỏi mọi người xem em tính như vậy đúng hay sai
Rất mong mọi người đóng góp ý kiến giúp đỡ!

ghosttiger

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bạn tính đúng rồi đó, cứ theo luật mà làm thôi. :)

NNVP

Thành viên rất nhiệt tình
Tôi cũng gặp trường hợp như bạn. Vấn đề tuy đơn giản tuy nhiên phải chứng minh và thuyết phục là các thiết kế đó là trùng là lặp.
Để chặt chẽ sau này làm quyết toán, bạn nên có một biên bản thống nhất hay biên bản làm việc có xác nhận của các bên. Như vậy bạn cứ ok áp dụng theo luật thôi.

khanhsvxd

Thành viên rất triển vọng
Em vừa mới làm bên chủ đầu tư được 1 thời gian có cái này muốn hỏi các anh các chị, xin mọi người giúp đỡ
Công ty em hiện thuê đơn vị tư vấn thiết kế 10 cái cống hộp 15m và 12 cái cống tròn D800. Hợp đồng ban đầu ký kết giữa 2 bên thì giá trị là GTHĐ= 10*A+12*B
-Trong đó A và B là chi phí thiết kế điển hình của một cống hộp 15m và cống tròn D800
Nhưng em đọc trong QĐ957 thì do mình sử dụng thiết kế lặp 1 cái sử dụng cho 10 cái(cống hộp) và 1 cái sử dụng cho 12 cái (cống tròn) nên lúc thanh lý hợp đồng phải tính là

Theo quan điểm của mình. Việc áp dụng định mức chi phí thiết kế như trên là sai. Tại vì
Theo khoản b điều 3.3.6.2 quyết định 957/QĐ-BXD thì chỉ áp dụng định mức chi phí thiết kế đối với công trình xây dựng lặp lại. Ở đây mình nhấn mạnh là công trình.. Vậy thiết kế cống không phải là thiết kế công trình do đó không áp dụng định mức thiết kế lặp này được.
Mình ví dụ: Nếu các bạn thi công cảng biển, phải đóng cọc ống BTCT, công trình sử dụng 1000 cây cọc. thì định mức thiết kế sẽ tính như bạn sao? (điều này không đúng)
Do đó bạn chỉ được phép áp dụng định mức chi phí thiết kế cho 1 lần.

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)

Xin cho tôi hỏi một chút nhé!
Thế bây giờ làm 1 cái cống 15 mét đó thì có mấy bản thiết kế ? ( Chắc chắn là 1 )
Ra ngoài công trường làm 9 cái nữa vẫn 1 bản thiết kế đó hay phải làm thành 9 bản vẽ thì mới làm được?
( tương tự như vậy đối với cái cống tròn D800)
Nếu các bạn trả lời được hai câu hỏi trên tôi nghĩ các bạn sẽ có đáp án câu hỏi của bạn duonggia_xd.

thongktnl

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Bạn chủ topic hỏi lâu rồi, chắc giờ cũng đã giải quyết xong, nhưng thấy các bác trao đổi nên tham gia tý.
Mình đồng ý với quan điểm của bạn khanhsvxd. Trong QĐ 957 vấn đề lặp lại được xác định cho công trình, chứ không phải là các chi tiết kết cấu công trình. Vì vậy nếu toàn bộ các chi tiết đó áp dụng cho công trình, thì bạn tính như bình thường (10A+12B).
Và theo mình, việc thiết kế này chắc là ko lặp lại, nếu lặp lại thì bạn chỉ cần đến đặt hàng cho nhà SX làm 2 loại cống này và làm hàng loạt, việc gì phải thuê thiết kế.
Còn nếu thuê TK làm chỉ 2 loại cống này mà ko phải là công trình, thì bạn mới áp dụng hệ số lặp

daohuytrung

Thành viên mới
Quy hoạch

Cho em hỏi số lượng hồ sơ quy hoạch chi tiết, quy hoạch chung trình thẩm định tối thiểu bao nhiêu bộ, quy định ở đâu?
dự toán trong thông tư 17 có phải là có sự nhầm lẫn không? ( tại mục khoản e điều 4 nói quy hoạch chung đô thị tính theo định mức bảng 6 nhân với quy mô dân số quy hoạch năm quy hoạch được duyệt)?

patience_gnr

Thành viên nhiều triển vọng
Xin cho tôi hỏi một chút nhé!
Thế bây giờ làm 1 cái cống 15 mét đó thì có mấy bản thiết kế ? ( Chắc chắn là 1 )
Ra ngoài công trường làm 9 cái nữa vẫn 1 bản thiết kế đó hay phải làm thành 9 bản vẽ thì mới làm được?
( tương tự như vậy đối với cái cống tròn D800)
Nếu các bạn trả lời được hai câu hỏi trên tôi nghĩ các bạn sẽ có đáp án câu hỏi của bạn duonggia_xd.
Anh hỏi buồn cười nhỉ. Bạn ở trên bạn ấy làm nhiều dự án, mỗi dự án xây một cái cống, nên công thức tính thế kia là đúng rồi.

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Anh hỏi buồn cười nhỉ. Bạn ở trên bạn ấy làm nhiều dự án, mỗi dự án xây một cái cống, nên công thức tính thế kia là đúng rồi.

:D Nếu mỗi dự án là một cái cống, thì đương nhiên phải có nhiều bản vẽ rồi. Nếu đã nhiều thì công thức đưa ra là đúng!
Còn không thì là sai!:D
Chú cứ nghĩ mà xem câu hỏi có đầy đủ đâu!