Chi phí thiết kế

tomorrow

Thành viên nhiều triển vọng
Dự án của tôi là một dự án giao thông có chi phí XD trên 3tỷ, chia làm 4 gói thầu, thiết kế 1bước, vậy chi phí lập báo cáo KTKT có được tính riêng cho mỗi gói thầu với định mức là 1.45% hay chỉ được tính với định mức trên 3tỷ (khoảng 1.34%)? ai hiểu rõ vấn đề này, phân tích giúp tôi với, Thanks!

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Dự án của tôi là một dự án giao thông có chi phí XD trên 3tỷ, chia làm 4 gói thầu, thiết kế 1bước, vậy chi phí lập báo cáo KTKT có được tính riêng cho mỗi gói thầu với định mức là 1.45% hay chỉ được tính với định mức trên 3tỷ (khoảng 1.34%)? ai hiểu rõ vấn đề này, phân tích giúp tôi với, Thanks!
Trong công văn 1751 có nêu rõ:
3.2.2. Định mức chi phí lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật xác định bằng tỉ lệ phần trăm (%) của chi phí xây dựng và chi phí thiết bị chưa có thuế giá trị gia tăng trong dự toán của báo cáo kinh tế-kỹ thuật đươợc duyệt.
Nếu bạn chia thành 4 gói thầu bằng nhau! Thì 1 gói thầu (nếu bằng nhau <1 tỷ). Theo mình biết thì gói thầu >1 tỷ mới tổ chức đấu thầu
Điều này thì bạn chỉ được tính với định mức trên 3tỷ (khoảng 1.34%) thôi!
Các bác góp ý thêm!
Thân chào bạn!

L

lestrong

Guest
Trong công văn 1751 có nêu rõ:

Nếu bạn chia thành 4 gói thầu bằng nhau! Thì 1 gói thầu (nếu bằng nhau <1 tỷ). Theo mình biết thì gói thầu >1 tỷ mới tổ chức đấu thầu
Điều này thì bạn chỉ được tính với định mức trên 3tỷ (khoảng 1.34%) thôi!
Các bác góp ý thêm!
Thân chào bạn!

Hi, sửa lỗi tanhlinh cái nhé:
Sao gói thầu > 1 tỷ mới tổ chức đấu thầu? Tất cả các dự án thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu đều phải tổ chức đấu thầu chứ.

Last edited by a moderator:
D

daidautao

Guest
Trước hết hãy hiểu BCKTKT là gì? Đại khái đó là cả 1 dự án (trong đó có cả 4 gói thầu của pác). Dựa vào Tổng dự toán (~ tổng mức đầu tư vì là BCKTKT nên tổng mức đầu tư ~ tổng dự toán), lấy tổng chi phí phần xây dựng và chi phí thiết bị để tra hệ số tính ra chi phí lập BCKTKT. Còn thế nào là chi phí XD và chi phí thiết bị đọc lại NĐ 99 và TT 05 pác nhé.
Tách từng gói để lập BCKTKT là không theo bất cứ quy định nào. BCKTKT là cho cả 1 dự án.

M

minhtuong

Guest
Tomorow có tách từng gói để lập BCKTKT đâu, chỉ tách 4 gói thầu thôi mà.
Phải tính chi phí BCKTKT dựa trên chi phí xây dựng và thiết bị của cả dự án là trên 3 tỉ chứ. Tính nội suy ra với chi phí XL+TB thì được định mức <1.33 % (ví dụ với 3,5 tỉ thì được 1,314%; với 3,1 tỉ thì được 1,327%). Với 3 tỉ thì được 1,33 %, càng tăng chi phí XD&TB thì tỉ lệ chi phí BCKTKT càng giảm, không hiểu các bác tính sao được 1,34% nhỉ??

tomorrow

lach luat

cám ơn ý kiến của các bạn, điều tôi muốn thảo luận là có thể mổ xẻ mọi từ ngữ trong văn bản để vận dụng cho thực sự hiệu quả (ví dụ cụ thể: đơn vị thiết kế luôn muốn chi phí thiết kế cao nhất trong những điều kiện cho phép...) ai cũng muốn như thế phải không?

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
cám ơn ý kiến của các bạn, điều tôi muốn thảo luận là có thể mổ xẻ mọi từ ngữ trong văn bản để vận dụng cho thực sự hiệu quả (ví dụ cụ thể: đơn vị thiết kế luôn muốn chi phí thiết kế cao nhất trong những điều kiện cho phép...) ai cũng muốn như thế phải không?

Bạn cứ coi 4 gói thầu giống như 4 hạng mục vậy! Vậy thì chi phí lập BCKTKT chỉ được tính theo tỷ lệ % của giá trị dự toán của côgn trình đó thôi!
Thân chào bạn!

tomorrow

goi thau

dự án này xấp xỉ 3tỷ nên tôi áng chừng vậy thôi, vấn đề của tôi ko phải là tính chính xác tỷ lệ định mức bạn ạ. chia làm 4 gói thầu với mục đích là được chỉ định thầu chứ ko phải đấu thầu. có lợi cho nhà thi công, nhà quản lý vậy nhà tư vấn thì sao? tôi chỉ biết mò mẫm trong mấy văn bản để xem có thể áp dụng theo kiểu nào có lợi nhưng vẫn đúng luật mà thôi

D

daidautao

Guest
Tôi lặp lại 1 lần nữa câu hỏi của pác (màu đậm) để cho rõ: câu pác hỏi rõ ràng là hỏi về chi phí LẬP BCKTKT chứ không phải là chi phí thiết kế. Chi phí lập BCKTKT được hiểu đó là dạng Chi phí lập dự án. Nội dung BCKTKT bao gồm những nội dung được qui định trong ND16 (thuyết minh dự án + thiết kế cơ sở - 2,3 bước; thiết kế bản vẽthi công -1 bước). Chi phí BCKTKT được tính dựa trên tổng CHI PHÍ XD VÀ THIẾT BỊ của cả 1 dự án (chứ k phải tách riêng từng gói thầu rồi tính riêng và cộng lại).
Pác hỏi 1 đàng (tức hỏi về chi phí BCKTKT) nhưng các pác khác lại trả lời 1 nẻo (chi phí thiết kế bản vẽ thi công). Vậy pác quan tâm vấn đề nào? Nếu là chi phí BCKTKT thì k cho phép tách ra như kiểu pác nói rồi đề cộng lại cho cao lên. Điều này chỉ áp dụng được với chi phí thiết kế bản vẽ thi công thôi.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Hi, sửa lỗi tanhlinh cái nhé:
Sao gói thầu > 1 tỷ mới tổ chức đấu thầu? Tất cả các dự án thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu đều phải tổ chức đấu thầu chứ.

Em cảm ơn bác lestrong đã góp ý! Hôm trước em quên nói là tại sao gói thầu > 1 tỷ lại tổ chức đấu thầu!
Điều đó chỉ áp dụng đối với tỉnh Đăk Lăk thể hiện trong quyết định 33/2006/QD-UBND ngày 02/08/2006 của UBND tỉnh Đăk Lăk V/v phân cấp, ủy quyền quản lý đầu tư xây dựng!
Quyết định 33/2006/QD-UBND

Em đưa ra dẫn chứng này để các bác tại địa phương của mình cần tham khảo quyết định về phân cấp, ủy quyền quản lý đầu tư xây dựng trong trường hợp này!
Thân chào!

L

lungtung

Guest
Pác lungtung này cũng đúng như cái tên. Pác không hiểu tôi viết rồi mà cứ lung tung cả lên. hehehee. Tôi đã nói rõ là chi phí BCKTKT là gồm cả chi phí thuyết minh và thiết kế (cơ sở nếu là 2,3 bước) hoặc thiết kế BCTC (nếu là thiết kế 1 bước). Trong trường hợp này pác kia hỏi: đó là về chi phí BCKTKT. Nó chẳng liên quan đến chi phí thiết kế nhé. Do đó tôi mới trả lời là BCKTKT tính chi phí gần như dự án, dựa trên tổng chi phí XD + thiết bị tra ra hệ số (tất nhiên đã bao gồm thuyết minh dự án + thiết kế BVTC).
Còn tôi trả lời riêng thêm về chi phí thiết kế bản vẽ thi công là vì có trường hợp tư vấn k lập dự án (BCKTKT) mà chỉ đơn thuần nhận thiết kế không thôi thì thường mỗi goín thầu họ tính riêng cho có lợi.
Bác nói vậy lại càng không hiểu rồi, bác đọc lại khái niệm công trình nào phải lập báo cáo KTKT và nội dung của báo cáo KTKT (luật xây dựng). Báo cáo KTKT gồm: thuyết minh-dự toán-thiết kế BVTC. thiết kế của BCKTKT chỉ có 1 bước, làm gì có 2,3 bước nữa hả bác? Em đọc thấy thế, có sai chỗ nào nhờ bác chỉ giáo!

L

lungtung

Guest
Tôi lặp lại 1 lần nữa câu hỏi của pác (màu đậm) để cho rõ: câu pác hỏi rõ ràng là hỏi về chi phí LẬP BCKTKT chứ không phải là chi phí thiết kế. Chi phí lập BCKTKT được hiểu đó là dạng Chi phí lập dự án. Nội dung BCKTKT bao gồm những nội dung được qui định trong ND16 (thuyết minh dự án + thiết kế cơ sở - 2,3 bước; thiết kế bản vẽthi công -1 bước). Chi phí BCKTKT được tính dựa trên tổng CHI PHÍ XD VÀ THIẾT BỊ của cả 1 dự án (chứ k phải tách riêng từng gói thầu rồi tính riêng và cộng lại).
Pác hỏi 1 đàng (tức hỏi về chi phí BCKTKT) nhưng các pác khác lại trả lời 1 nẻo (chi phí thiết kế bản vẽ thi công). Vậy pác quan tâm vấn đề nào? Nếu là chi phí BCKTKT thì k cho phép tách ra như kiểu pác nói rồi đề cộng lại cho cao lên. Điều này chỉ áp dụng được với chi phí thiết kế bản vẽ thi công thôi.

Bác nhầm nghiêm trọng! với BCKTKT chi phí lập báo cáo KTKT đã bao gồm chi phí thiết kế lập thiết kế BVTC và tổng dự toán. Bác chịu khó đọc lại thông tư 05, CV 1751 nhé!
Còn việc của bác Tomorow thì chi phí thiết kế của bác dù có chia hay không chia giá trị xây lắp thì chi phí tk cũng không đổi. Vì chi phí thiết kế tính theo % của tổng giá trị xây lắp+TB, không tính riêng cho từng gói thầu đâu. Chia như thế chỉ lợi cho thi công và chủ đầu tư, anh em tư vấn mình ko có méng gì đâu!

D

daidautao

Guest
Bác nhầm nghiêm trọng! với BCKTKT chi phí lập báo cáo KTKT đã bao gồm chi phí thiết kế lập thiết kế BVTC và tổng dự toán. Bác chịu khó đọc lại thông tư 05, CV 1751 nhé!
Còn việc của bác Tomorow thì chi phí thiết kế của bác dù có chia hay không chia giá trị xây lắp thì chi phí tk cũng không đổi. Vì chi phí thiết kế tính theo % của tổng giá trị xây lắp+TB, không tính riêng cho từng gói thầu đâu. Chia như thế chỉ lợi cho thi công và chủ đầu tư, anh em tư vấn mình ko có méng gì đâu!
Pác lungtung này cũng đúng như cái tên. Pác không hiểu tôi viết rồi mà cứ lung tung cả lên. hehehee. Tôi đã nói rõ là chi phí BCKTKT là gồm cả chi phí thuyết minh và thiết kế (cơ sở nếu là 2,3 bước) hoặc thiết kế BCTC (nếu là thiết kế 1 bước). Trong trường hợp này pác kia hỏi: đó là về chi phí BCKTKT. Nó chẳng liên quan đến chi phí thiết kế nhé. Do đó tôi mới trả lời là BCKTKT tính chi phí gần như dự án, dựa trên tổng chi phí XD + thiết bị tra ra hệ số (tất nhiên đã bao gồm thuyết minh dự án + thiết kế BVTC).
Còn tôi trả lời riêng thêm về chi phí thiết kế bản vẽ thi công là vì có trường hợp tư vấn k lập dự án (BCKTKT) mà chỉ đơn thuần nhận thiết kế không thôi thì thường mỗi goín thầu họ tính riêng cho có lợi.

Đề nghị daidautao thay ngay hình ảnh ở phần chữ ký, đồng thời không được dùng ngôn từ không nghiêm túc để tham gia post bài.
Cảnh cáo lần 1