Cho em hỏi về hợp đồng A-B và HĐ nội bộ?

dokimlien

Thành viên mới
Nghe mọi người trao đổi về hợp đồng A-B, hợp đồng nội bộ e không hiểu lắm. Bác nào am hiểu về hợp đồng có thể giải thích cho em được không? HĐ A-B và HĐ nội bộ là gì? nó dùng trong trường hợp nào? có điểm gì khác nhau?
E search trên mạng mỏi mắt mà không có!
Giúp em với nhé các bác! E xin vote ngàn sao!

icor

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Theo mình trong trường hợp bạn hỏi thì có thể hiểu như sau:
Hợp đồng A-B: Là hợp đồng ký giữa nhà thầu (bên B) với các đơn vị bên ngoài (bên A),bên A có thể là Chủ đầu tư, Nhà thầu chính, Tổng thầu hay một nhà thầu khác.
Hợp đồng nội bộ(hợp đồng giao việc hoặc giao khoán) là hợp đồng được ký giữa bên B và các đơn vị thành viên của bên B để thực hiện các nội dung công việc được nêu trong hợp đồng A-B.

Ví dụ: Đơn vị bạn là chủ đầu tư (bên A) một gói thầu và nhà thầu trúng thầu gói đó là nhà thầu B, Đơn vị bạn và nhà thầu B ký một hợp đồng cho gói thầu đó, hợp đồng đó có thể gọi là hợp đồng A-B. Nhà thầu B sẽ giao cho các công ty thành viên hoặc là các đội (hoặc xí nghiệp) thực hiện các công việc của gói thầu, lúc đó Nhà thầu B sẽ ký các hợp đồng với các đơn vị nội bộ(công ty thành viên, đội, xí nghiệp) của họ, các hợp đồng này được gọi là hợp đồng nội bộ của nhà thầu B. Trong hợp đồng nội bộ thường coi hợp đồng A-B đã ký là hợp đồng chính, các điều khoản của hợp đồng nội bộ được lập trên cơ sở các điều khoản của Hợp đồng chính (A-B).

Last edited by a moderator:

m0ngc0emkeben

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Nghe mọi người trao đổi về hợp đồng A-B, hợp đồng nội bộ e không hiểu lắm. Bác nào am hiểu về hợp đồng có thể giải thích cho em được không? HĐ A-B và HĐ nội bộ là gì? nó dùng trong trường hợp nào? có điểm gì khác nhau?
E search trên mạng mỏi mắt mà không có!
Giúp em với nhé các bác! E xin vote ngàn sao!
Em chưa hiểu rõ câu hỏi này lắm
- Trong xây dựng: Tại Mục 3 - NGhị định 48 ngày 07/05/2010: Hợp đồng trong thi công xây dựng.

Câu hỏi của bạn, mình có ý kiến như thế này (theo ý hiểu của mình thôi):
- HĐ A-B: Theo ý hiểu là Hợp đồng ký giữa Bên A (là Chủ đầu tư, Bên Mua) và Bên B (là Nhà thầu, Bên Bán) về thực hiện một nội dung công việc (Xây dựng, cung cấp thiết bị...)
- Hợp đồng nội bộ: Cái loại hợp đồng này thật sự là chưa nghe bao giờ luôn :)).
Bác nào biết chỉ rõ giúp cái.
Thân./.

dokimlien

Thành viên mới
Cảm ơn bạn! Nhưng bên mình là chủ đầu tư (bên A) thường có cả hợp đồng A-B và HĐ nội bộ, hình như nó khác về giá trị xuất hóa đơn so với gt trong Hợp đồng nữa hay sao ý. Mình ko rõ lắm, có ai biết rõ không? chỉ mình với! Mình có hỏi mọi người thì mọi người nói là khó giải thích lắm, làm nhiều mới hiểu được... (như kiểu không muốn bày cho mình ý)!

m0ngc0emkeben

Cảm ơn bạn! Nhưng bên mình là chủ đầu tư (bên A) thường có cả hợp đồng A-B và HĐ nội bộ, hình như nó khác về giá trị xuất hóa đơn so với gt trong Hợp đồng nữa hay sao ý. Mình ko rõ lắm, có ai biết rõ không? chỉ mình với! Mình có hỏi mọi người thì mọi người nói là khó giải thích lắm, làm nhiều mới hiểu được... (như kiểu không muốn bày cho mình ý)!

Thật sự với câu hỏi của bạn thế này, mình chẳng biết giúp như thế nào cả, bạn phải đưa ra tình huống hoặc ví dụ thì mọi người mới giúp được, chứ bạn hỏi như vây, Hiểu được chết liền ah :(.

dokimlien

Thành viên mới
Xin lỗi các bạn vì mình hỏi không được rõ ràng. Cũng thú thực là mình chưa biết mặt mũi hai HĐ đó như nào, chỉ là nghe lỏm mọi người trao đổi với nhau thôi. Mọi người thường trao đổi là hạng mục này kí giá A-B, hạng mục kia kí giá NB. Mình để ý là nếu làm giá A-B thì bên nhận thầu phải có thư giảm giá, và bên mình (CĐT) sẽ trả 10% phần thuế chênh lệch. Mình nghe như vịt nghe sấm, không hiểu gì cả!

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Mình để ý là nếu làm giá A-B thì bên nhận thầu phải có thư giảm giá, và bên mình (CĐT) sẽ trả 10% phần thuế chênh lệch. Mình nghe như vịt nghe sấm, không hiểu gì cả!
Có lẽ không một ai (kể cả tôi) hỗ trợ được cho bạn vì bạn đặt vấn đề rất khó hiểu.:D Còn việc lập thư giảm giá như bạn nêu trong hợp đồng A-B là không đúng đâu nhé!

dokimlien

Thành viên mới
Có lẽ không một ai (kể cả tôi) hỗ trợ được cho bạn vì bạn đặt vấn đề rất khó hiểu.:D Còn việc lập thư giảm giá như bạn nêu trong hợp đồng A-B là không đúng đâu nhé!

Bạn có thể nói vì sao không đúng không? Haizzz! Mình biết hỏi thế nào để các bạn dễ hiểu bây giờ trong khi mình cũng đang mù mờ?

m0ngc0emkeben

Bạn có thể nói vì sao không đúng không? Haizzz! Mình biết hỏi thế nào để các bạn dễ hiểu bây giờ trong khi mình cũng đang mù mờ?
Trời, đến vấn đề của bạn mà bạn cũng không hiểu, bạn không biết mình muốn hỏi cài gì thì đúng là chịu thật rồi, như vậy mọi người không biết giúp bạn kiểu gì đâu.
Bạn chịu khó hỏi đồng nghiệp cho rõ ràng ý, câu bạn muốn hỏi thì mọi người trên diễn đàn mới giúp bạn được.
Thân./.

ndh3006

Thành viên có triển vọng
vấn đề của bạn có thể là thế này
Bên bạn là chủ đầu tư theo hình thức BT. Khi đó bên bạn sẽ có 2 loại dự toán: dự toán A-B lập theo các qui định, định mức nhà nước và dự toán nội bộ lập theo các qui định nội bộ của công ty. Thường thì dự toán A-B cao hơn dự toán nội bộ từ 10-30% (tùy công ty). Khi ký hợp đồng với nhà thầu sẽ có 2 loại hợp đồng. Hợp đồng chính thức trên danh nghĩa là hợp đồng ký theo dự toán A-B (dự toán theo đúng qui định nhà nước). Bên cạnh đó 2 bên cũng ký với nhau hợp đồng giao khoán nội bộ. Hợp đồng này không chính thức về mặt pháp lý, nhưng lại là giá trị thực mà nhà thầu được hưởng. Mỗi đợt thanh toán bên A sẽ thanh toán cho bên B theo đơn giá trong dự toán A-B. Sau đó bên B sẽ đưa lại cho bên A phần chênh lệch giữa đơn giá A-B và đơn giá nội bộ. Vì là dự án BT nên sau này phần vốn của dự án sẽ được nhà nước hoàn lại. phần chênh lệch này chính là 1 phần lãi lớn của dự án.

vqrgkgkg

Thành viên có triển vọng
cho mình hỏi vấn đề này luôn nha bạn. Cty mình nhận một gói thầu và giao một phần hạng mục lại cho một đơn vị thứ ba, thì Cty mình có phải lập hợp dồng giữa B và B' không bạn và lập căn cứ theo thỏa thuận hay theo hợp đồng A-B hả bạn.

vqrgkgkg

Thành viên có triển vọng
mình có vấn đề này các bạn giúp mình xem.cty mình có nhận một gói thầu và giao lại một vài hạng mục công trình cho đơn vị bạn thì Cty mình phải hợp đồng với đơn vị bạn A-B hay B-B' và hợp đồng này căn cứ vào thỏa thuận hay căn cứ vào hợp đồng A-B theo các bạn thì hợp đồng sao cho đúng luật cảm ơn các bạn trước.

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
mình có vấn đề này các bạn giúp mình xem.cty mình có nhận một gói thầu và giao lại một vài hạng mục công trình cho đơn vị bạn thì Cty mình phải hợp đồng với đơn vị bạn A-B hay B-B' và hợp đồng này căn cứ vào thỏa thuận hay căn cứ vào hợp đồng A-B theo các bạn thì hợp đồng sao cho đúng luật cảm ơn các bạn trước.
Cụm từ A-B, B-B' là cụm từ tự đặt, do đó tôi chưa hiểu ý của bạn (tức chủ thể A, B và B' ở đây là gì?). Tuy nhiên, trường hợp của bạn là hợp đồng nhà thầu chính - nhà thầu phụ (có lẽ là B-B' theo ý của bạn chăng?).

Về pháp lý của dạng hợp đồng này cần phải căn cứ vào hợp đồng giữa nhà thầu bạn và chủ đầu tư của dự án. Bạn nghiên cứu kỹ và áp dụng.