Cho hỏi vấn đề kiểm toán cắt khối lượng của mình như này có vô lý không và cách bảo vệ KL

rowants

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Em đây cảm ơn mọi người:
Trong dự toán dự thầu thì bên em có tách phụ kiện là mô tơ, khóa, bộ tích điện riêng
giá làm việc với bên B' làm cửa là tính m2 và họ hoàn công cho bên em diện tích m2 là bao gồm ray và lên tận lô cuốn 2-3 lá nhôm cơ
em thì cũng phang vào thanh toán KL như của bên B' mà bên kiểm toán cắt chỉ tính theo thông thủy em thấy cứ cay cay thế nào ấy rõ ràng là có ý bới móc không tốt đẹp ở đây.

chuyện của bác giống na ná như chuyện duyệt dự toán phần quét sơn tường (đã bao gồm tất cả sơn, chổi quét, thang kê...) nhưng kiểm toán trích cắt toi mất phần chi phí của chổi quét, thang kê... ấy mà. không có những cái đấy đố bác nào sơn được đấy. Cắt mí chả gọt mệt ghê.

keepranXD

Thành viên rất nhiệt tình
Em đây cảm ơn mọi người:
Trong dự toán dự thầu thì bên em có tách phụ kiện là mô tơ, khóa, bộ tích điện riêng
giá làm việc với bên B' làm cửa là tính m2 và họ hoàn công cho bên em diện tích m2 là bao gồm ray và lên tận lô cuốn 2-3 lá nhôm cơ
em thì cũng phang vào thanh toán KL như của bên B' mà bên kiểm toán cắt chỉ tính theo thông thủy em thấy cứ cay cay thế nào ấy rõ ràng là có ý bới móc không tốt đẹp ở đây.
Chào các bạn, với ý kiến này của anh Hoang611, mình thấy rất rõ ở đây sự "lệch pha" trong cách hiểu của các bên (CĐT, B, B', kiểm toán) về việc thanh toán KL hoàn thành cửa cuốn. Như vậy để giải quyết chính xác cần căn cứ hoàn toàn vào câu chữ trong hợp đồng và các tài liệu liên quan đến hợp đồng kèm theo. Đặc biệt là không thể căn cứ vào cách hiểu ngầm, tự mặc định ngầm theo chủ quan, thói quen tính giá thành đơn thuần như trường hợp làm nhà dân được.
Theo mình nhận xét:
B- B' làm giá và thanh toán theo kiểu hiểu ngầm với nhau và B chấp nhận cách hiểu, cách thanh toán theo m2 bao gồm ray và ... Bạn làm giá với B' mà quên nhìn lại xem mình báo giá với bên A như thế nào.

A-B làm giá, ghi vào hợp đồng (bằng tiếng Việt), và chắc chắn có kèm theo chi tiết tính toán giá hợp đồng, trong đó có ghi rõ khối lượng báo giá chỉ tính theo m2 thông thủy. Vì thế A chỉ chấp nhận thanh toán cho B theo báo giá đã nêu. Kiểm toán đúng.
Như vậy lần sau rút kinh nghiệm: làm giá và ký hợp đồng phải thật rõ ràng, làm cái gì? đơn vị tính? cách tính? giá chào? cách tính giá chào?, điều khoản bổ sung nếu có?,... để khi thanh toán khỏi lăn tăn.

deming

Thành viên năng động
Cứ hợp đồng và bảng thầu mà phán thôi các bác, cửa cuốn thường tính theo m2, trong đó tính đủ mấy cái lặt vặt linh tinh đủ để là nên một cái cửa cuốn rồi.

vậy khi tính thì cứ m2 chiếm chỗ mà tính thôi, ko ai đi tính cái mẩu này mẩu nọ đâu ạ.

còn trường hợp không thống nhất giữa hợp đồng, mời thầu, dự thầu, thanh quyết toán thì các bác cứ việc làm cái biên bản làm rõ trước khi kiểm toán vô mà thống nhất lại.

keepranXD

Thành viên rất nhiệt tình
Xin mẫu tài liệu

Chào bạn deming, thực tế thì câu hỏi của chủ topic cũng chỉ là 1 vấn đề nhỏ, đem ra đàm luận cho vui. Nhưng qua ý kiến của bạn, mình thấy bạn có cách xử lý bằng biên bản làm rõ, rất hữu dụng. Bạn có thể cho mình xin một vài mẫu của biên bản này, và ứng dụng tốt nhất của nó là trong những trường hợp nào được k? Nếu có file word thì tuyệt. Cảm ơn bạn trước!

deming

Thành viên năng động
Chào bạn deming, thực tế thì câu hỏi của chủ topic cũng chỉ là 1 vấn đề nhỏ, đem ra đàm luận cho vui. Nhưng qua ý kiến của bạn, mình thấy bạn có cách xử lý bằng biên bản làm rõ, rất hữu dụng. Bạn có thể cho mình xin một vài mẫu của biên bản này, và ứng dụng tốt nhất của nó là trong những trường hợp nào được k? Nếu có file word thì tuyệt. Cảm ơn bạn trước!

Trước mình làm kiểm toán, cái vụ biên bản làm rõ thường là một trong các bình chữa cháy của CĐT và nhà thầu thôi... và trog một số trường hợp (như trường hợp chủ topic nói thì đc chấp nhận)

Trừ khi có sự cố, thay đổi quan trọng tại công trường mới có biên bản hiện trường, biên bản làm rõ, còn lại mấy cái lặt vặt như thế này không bao giờ có cả, có đơn vị thi công nhiều kinh nghiệm thì cứ thấy có dấu hiệu kiểm toán thì làm trước vài cái để đề phòng.