Cho mình hỏi tý nhé!

k_linhxdd

Thành viên rất triển vọng
Sau khi thẩm tra hồ sơ quyết toán, phòng tài chính đã giảm giá vật tư công trình. Nhưng khi làm phụ lục 3a, tại cột đơn giá thanh toán lúc này dùng đơn giá theo hồ sơ đề xuất sẽ không đúng nữa vì lúc này giá trị vật tư giảm dẫn đến đơn giá đề xuất cũng giảm. Vậy e phải lấy theo đơn giá nào? Có phải tính lại đơn giá đề xuất theo giá trị vật tư của thẩm tra quyết toán hay không?
Khi phat sinh them công việc mới nhưng không vượt tổng mức đầu tư được phê duyệt thì e có phải làm dự toán điều chỉnh không?
(hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh, công trình chỉ định thầu)
Mong các a chị giúp mình! thank nhiều...

• Like
Các tương tác: vna

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Sau khi thẩm tra hồ sơ quyết toán, phòng tài chính đã giảm giá vật tư công trình. Nhưng khi làm phụ lục 3a, tại cột đơn giá thanh toán lúc này dùng đơn giá theo hồ sơ đề xuất sẽ không đúng nữa vì lúc này giá trị vật tư giảm dẫn đến đơn giá đề xuất cũng giảm. Vậy e phải lấy theo đơn giá nào? Có phải tính lại đơn giá đề xuất theo giá trị vật tư của thẩm tra quyết toán hay không?
Khi phat sinh them công việc mới nhưng không vượt tổng mức đầu tư được phê duyệt thì e có phải làm dự toán điều chỉnh không?

Ơ mình nghĩ là phải lấy theo đơn giá của hợp đồng chứ nhỉ:))
- Mã hiệu đơn giá trong hồ sơ đề xuất, hợp đồng, thanh toán và quyết toán bắt buộc phải giống nhau. Có hồ sơ đề xuất mới sinh ra phụ lục khối lượng kèm theo hợp đồng, có phụ lục hợp đồng mới sinh ra thanh toán, có thanh toán mới sinh ra quyết toán.
- Giá trị quyết toán = Khối lượng được nghiệm thu * đơn giá ( Đơn giá là đơn giá hợp đồng trong trường hợp trọn gói, hoặc đơn giá đã được điều chỉnh trong trường hợp hợp đồng theo đơn giá).

k_linhxdd

Thành viên rất triển vọng
Lúc thanh toán KLHT thì tại cột đơn giá mình để đơn giá theo HSDX, nhưng khi thẩm tra quyết toán giá trị vật tư thay đổi, nên lúc làm PL 3a mình không biết để đơn giá đó ntn? Chẵng lẽ mình lại phải tính lại đơn giá đề xuất theo giá trị vật tư mới? Cảm ơn bạn đã quan tâm đến câu hỏi của mình.

caravan

Thành viên rất nhiệt tình
Vì là hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh nên chủ đầu tư điều chỉnh giá theo quy định của hợp đồng. Cố gắng điều chỉnh sao cho phù hợp với kết quả thẩm định của phòng TC để sau này dễ giải trình. Sau khi điều chỉnh thì với đơn giá mới, chủ đầu tư và NT ký kết phụ lục hợp đồng. Dùng nó cho PL3a bạn ạ. Trừ trường hợp bạn kết quả thẩm định của phòng TC có sai sót thì bạn hãy cùng trao đổi, bảo vệ quan điểm của mình trước. Nếu họ không chấp nhận thì đành phải theo họ thôi. HÌnh thức chỉ thầu đôi khi có sự áp đặt, NT có thiệt cũng thường cắn răng mà chịu.

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Lúc thanh toán KLHT thì tại cột đơn giá mình để đơn giá theo HSDX, nhưng khi thẩm tra quyết toán giá trị vật tư thay đổi, nên lúc làm PL 3a mình không biết để đơn giá đó ntn? Chẵng lẽ mình lại phải tính lại đơn giá đề xuất theo giá trị vật tư mới? Cảm ơn bạn đã quan tâm đến câu hỏi của mình.
Đây là hợp đồng điều chỉnh giá, giá vật tư thay đổi chính là 1 trong các yếu tố để bạn điều chỉnh giá, cụ thể là điều chỉnh đơn giá các công tác thì lúc này đương nhiên là đơn giá sẽ khác hồ sơ đề xuất rồi và đơn giá này sẽ là đơn giá thanh toán (kê vào PL 3a).
Khi phát sinh thêm công tác mới, bạn căn cứ vào điều khoản của hợp đồng để thực hiện, thường thì mình thấy các công tác phát sinh nếu có đơn giá trong hợp đồng cũng được điều chỉnh theo khi đó bạn cũng làm dự toán điều chỉnh như bình thường.

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
Phòng Tài chính thẩm tra quyết toán công trình phải ko --> Bạn cụ thể hơn đây là thẩm tra quyết toán sau khi có văn bản thâm tra QT của Sở tài chính hay phòng này thay sở tài chính thẩm tra???