Chủ đề "cực hot": Tiêu chí lựa chọn nhà đầu tư BOT

bth2018

Thành viên rất triển vọng

Chào các bạn

Đề nghị các bạn tham gia ý kiến và cung cấp tài liệu cho anh em về các tiêu chí lựa chọn nhà đầu tư BOT. Hiện nay ND78 của CP ra đời nhưng chưa có hướng dẫn cụ thể nào trong khi dự án BOT thì cứ ùn ùn xuất hiện.

Mình đã nhờ bạn bè tìm kiếm tài liệu của rất nhiều nước khác nhau nhưng chưa có tài liệu nào thỏa đáng.

Trông chờ vào các bạn đấy!

D

Doimoi

Guest
@bth2018
E cũng có quan tâm đến vấn đề này, nếu có đc tài liệu gì có thể tham khảo đc Bác cũng cho E xin với nhé. Năm kia Sếp giao cho làm một cái BOT, chạy toát mồ hôi kiếm đc mấy văn bản chả ra đầu ra cuối của mấy dự án cũ, nhưng tài liệu đấu thầu BOT thì tuyệt nhiên ko?

E thì vẫn lăn tăn cái vụ đấu thầu BOT, Đấu thầu Chủ đầu tư nó có na ná giống như đấu thầu thu phí ko Bác nhỉ? Mà cái món đấu thầu thu phí lại bị quy về đấu giá đấy! Có lẽ BOT hay CDT cũng quay về đấu giá chăng? Hi..Hi.. nói vui vậy thôi, chứ VN mình toàn vừa học vừa làm xong rồi khoảng 10 năm sau lại bị mấy Ô thanh tra nói là làm sai. Có biết gì đâu mà sai với đúng các Bác nhỉ? Chúa đã bảo rồi ko biết là ko có tội, thế mà vẫn ko đúng với mấy Ô QLNN ở VN. Lúc làm thì ko có hướng dẫn rõ ràng, đến khi sai lại bị quy tội đâm ra nhiều khi ngán ngẩm cho số phận hẩm hiu của mấy Anh làm XDCB. Mấy câu chuyện lẩn thẩn, mong dc các Bác chỉ giáo thêm.

vinhnd83

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Hiện tại Chính phủ vừa mới ban hành NĐ 108/2009/NĐ-CP ngày 27/11/2009 hướng dẫn đầu tư theo hình thức hợp đồng BOT, BTO và BT. Nghị định này thay thế NĐ 78/2007/NĐ-CP.

K

KS BAO

Guest
Nghị định 108 đã có hiệu lực tháng 1/2010. Tuy nhiên, Nghị định này vẫn còn nhiều khái niệm chung quá, mong Các Bác góp ý thêm để ACE làm kinh nghiệm. Ví dụ: Khái niệm Nhà đầu tư ở NĐ 108 có phải là Chủ đầu tư hay không? Nếu phải, tại sao NĐ 108 không dùng Chủ đầu tư mà lại dùng Nhà đầu tư?

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Tham gia ý kiến

Nghị định 108 đã có hiệu lực tháng 1/2010. Tuy nhiên, Nghị định này vẫn còn nhiều khái niệm chung quá, mong Các Bác góp ý thêm để ACE làm kinh nghiệm. Ví dụ: Khái niệm Nhà đầu tư ở NĐ 108 có phải là Chủ đầu tư hay không? Nếu phải, tại sao NĐ 108 không dùng Chủ đầu tư mà lại dùng Nhà đầu tư?
Theo tôi:
1. Nhà đầu tư [FONT=&quot]là tổ chức, cá nhân thực hiện hoạt động đầu tư ([/FONT] [FONT=&quot]Hoạt động đầu tư là hoạt động của nhà đầu tư trong quá trình đầu tư bao gồm các khâu chuẩn bị đầu tư, thực hiện và quản lý dự án đầu tư)[/FONT][FONT=&quot] theo quy định của pháp luật Việt Nam[/FONT]; Chủ đầu tư [FONT=&quot]là tổ chức, cá nhân sở hữu vốn hoặc người thay mặt chủ sở hữu hoặc người vay vốn và trực tiếp quản lý, sử dụng vốn để thực hiện hoạt động đầu tư; [/FONT] [FONT=&quot]Nhà đầu tư nước ngoài là tổ chức, cá nhân nước ngoài bỏ vốn để thực hiện hoạt động đầu tư tại Việt Nam. [/FONT] (Luật đầu tư).
2. Phân tích 2 thuật ngữ trên (theo cách giải thích của Luật đầu tư) có thể hiểu và phân biệt 2 khái niệm này như sau:
- Nhà đầu tư và chủ đầu tư đều có thể là chủ sở hữu vốn và trực tiếp quản lý, sử dụng vốn để thực hiện hoạt động đầu tư --> Trường hợp này Nhà đầu tư đồng thời là Chủ đầu tư;
- Trường hợp Nhà đầu tư là chủ sở hữu vốn có dự án đầu tư nhưng không trực tiếp quản lý thực hiện dự án mà giao cho tổ chức / cá nhân khác thay mặt mình, trực tiếp quản lý sử dụng vốn để thực hiện dự án thì tổ chức/cá nhân đó là Chủ đầu tư
--> VD bạn có tiền xây nhà riêng của bạn và bạn trực tiếp quản lý, sử dụng tiền của mình để xây nhà thì bạn vừa là Nhà đầu tư vừa là Chủ đầu tư dự án; nhưng nếu bạn xin Giấy phép XD xong sau đó ủy quyền cho con bạn thay mặt bạn trực tiếp quản lý, sử dụng tiền của bạn để thực hiện dự án xây nhà cho bạn (theo Giấy phép) thì bạn là nhà đầu tư còn con bạn là chủ đầu tư.

Openxda

Thành viên nhiều triển vọng
Trong Nghị định 108/2009/NĐ-CP mình thấy có một số nội dung không rõ ràng. Chẳng hạn đối với dự án thực hiện theo hình thức BT, dự án khác (dự án thu hồi vốn cho nhà đầu tư thực hiện dự án BT) do bên nào lập dự án? Mình thấy điều này khá quan trọng nhưng chưa được quy định rõ ràng.

hakhoaxd

Thành viên có triển vọng
Theo tôi:
1. Nhà đầu tư [FONT=&amp]là tổ chức, cá nhân thực hiện hoạt động đầu tư ([/FONT] [FONT=&amp]Hoạt động đầu tư là hoạt động của nhà đầu tư trong quá trình đầu tư bao gồm các khâu chuẩn bị đầu tư, thực hiện và quản lý dự án đầu tư)[/FONT][FONT=&amp] theo quy định của pháp luật Việt Nam[/FONT]; Chủ đầu tư [FONT=&amp]là tổ chức, cá nhân sở hữu vốn hoặc người thay mặt chủ sở hữu hoặc người vay vốn và trực tiếp quản lý, sử dụng vốn để thực hiện hoạt động đầu tư; [/FONT] [FONT=&amp]Nhà đầu tư nước ngoài là tổ chức, cá nhân nước ngoài bỏ vốn để thực hiện hoạt động đầu tư tại Việt Nam. [/FONT] (Luật đầu tư).
2. Phân tích 2 thuật ngữ trên (theo cách giải thích của Luật đầu tư) có thể hiểu và phân biệt 2 khái niệm này như sau:
- Nhà đầu tư và chủ đầu tư đều có thể là chủ sở hữu vốn và trực tiếp quản lý, sử dụng vốn để thực hiện hoạt động đầu tư --> Trường hợp này Nhà đầu tư đồng thời là Chủ đầu tư;
- Trường hợp Nhà đầu tư là chủ sở hữu vốn có dự án đầu tư nhưng không trực tiếp quản lý thực hiện dự án mà giao cho tổ chức / cá nhân khác thay mặt mình, trực tiếp quản lý sử dụng vốn để thực hiện dự án thì tổ chức/cá nhân đó là Chủ đầu tư
--> VD bạn có tiền xây nhà riêng của bạn và bạn trực tiếp quản lý, sử dụng tiền của mình để xây nhà thì bạn vừa là Nhà đầu tư vừa là Chủ đầu tư dự án; nhưng nếu bạn xin Giấy phép XD xong sau đó ủy quyền cho con bạn thay mặt bạn trực tiếp quản lý, sử dụng tiền của bạn để thực hiện dự án xây nhà cho bạn (theo Giấy phép) thì bạn là nhà đầu tư còn con bạn là chủ đầu tư.
Hình như
Hình như bạn đang hiểu lạc đi vấn đề về việc lựa chọn nhà đầu tư BOT .

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Hình như
Hình như bạn đang hiểu lạc đi vấn đề về việc lựa chọn nhà đầu tư BOT .
Tôi có thảo luận về việc lựa chọn nhà đầu tư BOT trong bài viết bạn trích dẫn đâu mà có chuyện "hiểu lạc vấn đề"! Trong bài viết ấy tôi chỉ muốn cắt nghĩa 2 thuật ngữ "Nhà đầu tư" và "Chủ đầu tư".

• Like
Các tương tác: naat

knktxd

Thành viên rất năng động
Ơ thầy Q ạ
Mới đây khởi công rất nhiều dự án BOT mở rộng đường 1A, ko biết có bác nào làm ko, tới cả chục nghìn tỷ. Thực tế là vẫn dùng tiền nhà nứoc ra để lam. Lựa chon nhà đầu tư đang bị quy về dưới luật Đấu thầu. Sắp tới sẽ có hình thức chính quyền gợi ý dự án, rồi các công ty tư nhân đấu nhau như kiểu đấu thầu. Thực sự thì tư nhân làm tính lãi lỗ nhiều lắm, nhà nước sẽ thất thu ngân sách nhiều khoản,rất nhiều đấy.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới