Cụm từ " bảo lãnh thực hiện hợp đồng"

mrbomb

Thành viên rất triển vọng
Các bác cho em hỏi: Thư bảo lãnh thực hiện hợp đồng dịch sang Tiếng Anh là gì với ah? Em xin cảm ơn!

H

Hugolina

Guest
Bảo đảm thực hiện hợp đồng nói chung thì bạn dùng từ Performance Security
Bảo lãnh thực hiện của Ngân hàng thì dùng Performance Bank Guarantee

Last edited by a moderator:
G

goldenfish

Guest
Bảo lãnh Thực Hiện Hợp Đồng bên em thấy dùng dừ Performence Bond, nhưng trong một số văn bản cũng thấy dùng Performence Security. Chắc là có sự khác biệt nào đó àh hay the same nhỉ? Các bác cho ý kiến nhé

M

minhtuong

Guest
Bảo lãnh Thực Hiện Hợp Đồng bên em thấy dùng dừ Performence Bond, nhưng trong một số văn bản cũng thấy dùng Performence Security. Chắc là có sự khác biệt nào đó àh hay the same nhỉ? Các bác cho ý kiến nhé

Theo mình về mục đích thì cả hai đều như nhau.
Với bảo đảm hợp đồng bằng biện pháp bảo đảm của ngân hàng hay tổ chức tín dung, người thứ ba,...thì hay dùng "contract performance bond" hơn.

From Wikipedia, the free encyclopedia:
Performance bonds are commonly used in the development of real property, where an owner or investor may require the developer to assure that contractors or project managers procure such bonds in order to guarantee that the value of the work will not be lost in the case of an unfortunate event (such as insolvency of the contractor). In other cases a Performance bond may be requested to be issued in other large contracts besides civil construction projects.

Trên Wikipedia thì mình không thấy có Performance Security.

G

goldenfish

Guest
Theo mình về mục đích thì cả hai đều như nhau.
Với bảo đảm hợp đồng bằng biện pháp bảo đảm của ngân hàng hay tổ chức tín dung, người thứ ba,...thì hay dùng "contract performance bond" hơn.

Trên Wikipedia thì mình không thấy có Performance Security.

Nhưng trong FIDIC thì dùng Performance Security bác ạh. Thực ra thì em thấy nó định nghĩa giống nhau, chắc là cách dùng từ khác nhau thôi còn đồng ý với bác là bản chất là một. Có ai thấy khác chỗ nào thì chỉ hộ cái nhá.

H

Hugolina

Guest
Trong bảo đảm dự thầu và bảo đảm thực hiện hợp đồng nói chung, người ta thường dùng security (bid security, performance security), bảo đảm thì có thể bằng bank guarantee hay bond.

Trích mẫu HSMT của WB:

"....49. Securities
49.1 The Performance Security shall be provided to the Employer no later than the date specified in the Letter of Acceptance and shall be issued in an amount specified in the PCC, by a bank or surety acceptable to the Employer, and denominated in the types and proportions of the currencies in which the Contract Price is payable. The Performance Security shall be valid until a date 28 days from the date of issue of the Certificate of Completion in the case of a Bank Guarantee, and until one year from the date of issue of the Completion Certificate in the case of a Performance Bond".

Các mẫu guarantee và bond các bạn có thể tham khảo trong mẫu HSMT của WB cho hợp đồng nhỏ dưới 10 triệu USD gửi kèm theo đây (bản tháng 4/2008)

File đính kèm

• smworks-04-08-ev1.pdf
    517,1 KB · Đọc: 908

aquynh27

Thành viên có triển vọng
Chi phí bảo lãnh dự thầu và bảo lãnh thực hiện hợp đồng

cám ơn bạn nhiều nhé. Cho mình hỏi, hiện nay mức phí quy định về bảo lãnh dự thầu và bảo lãnh thực hiện hợp đồng trong xây dựng là bao nhiêu?Mình đọc trong luật đấu thầu và văn bản hướng dẫn nói rằng "chi phí bảo đảm dự thầu không quá 3% tổng giá trị gói thầu", như vậy ở đây dùng từ bảo đảm thay vì dùng từ bảo lãnh. Bạn có thể giúp mình tìm hiểu và cho biết tên văn bản pháp luật điều chỉnh luôn nhé! Cám ơn các bạn rất nhiều

H

Hugolina

Guest
Câu hỏi của bạn không thuộc phạm vi của box tiêng Anh vì lại sang Luật đấu thầu của Việt Nam rồi, song tôi cũng xin được trả lời về hai khái niệm "bảo đảm dự thầu" và "bảo lãnh dự thầu" luôn (vấn đề này cũng đã được bàn rải rác ở nhiều bài viết):

Bảo đảm dự thầu : Việc nhà thầu thực hiện một trong các biện pháp đặt cọc, ký quỹ hoặc nộp thư bảo lãnh để bảo đảm trách nhiệm dự thầu của nhà thầu trong thời gian xác định theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu. (Trích mục 32, Điều 4, Luật Đấu thầu)

Để bảo đảm dự thầu thì tùy theo quy định của hồ sơ mời thầu, nhà thầu có thể nộp bảo đảm dự thầu bằng tiền mặt, hoặc nộp giấy bảo lãnh dự thầu của ngân hàng...

Như vậy, bảo lãnh dự thầu là một biện pháp bảo đảm dự thầu.

H

honghanh

Guest
Bạn đang đề cập đến "mức bảo đảm dự thầu" chứ không phải "chi phí bảo đảm dự thầu". Vì chi phí bảo đảm dự thầu là phí mà nhà thầu phải bỏ ra để ngân hàng phát hành bảo đảm dự thầu cho mình.