Độ Dự thầu GXD để lập dự toán theo đơn giá công trình

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Dự thầu GXD hay Dự toán GXD có khả năng tùy biến, linh hoạt cao. Nếu bạn đọc kỹ bài hướng dẫn độ phần mềm Dự thầu GXD (kích để xem) hoặc bài Tinh túy trận đồ bát quái của Khổng Minh trong Dự toán GXD (kích để xem) để ứng dụng và biến hóa phần mềm phù hợp riêng với bạn thì chỉ vài thao tác rất đơn giản có thể cho ra những ứng dụng thật tuyệt.

Tôi up lên 2 file đính kèm, một template dùng cho Excel 2003, một template dùng cho Excel 2007 và 2010. Bạn sẽ thấy tôi chèn thêm sheet Gxd (copy từ Dự toán GXD, chỉnh sửa 1 chút). Bên sheet GDT tôi cho hiển thị các dữ liệu bấy lâu vẫn để ẩn ra. Kết nối giá trị tổng cộng trong sheet GDT vào Gxd - và tôi đã có phần mềm Dự toán - dự thầu GXD có thể lập dự toán theo đơn giá công trình.

Bạn tải về và lưu đè lên file tương ứng trong thư mục Dự thầu GXD, chạy thử phần mềm nhé. Sau đó bạn ẩn đi các cột không cần thiết trong sheet GDT, bạn sẽ có bảng dự toán lập theo phương pháp đơn giá công trình.

Nếu các bạn thấy OK, chúng tôi sẽ bổ sung 1 lệnh vào menu Tiện ích, để phiên bản tiếp theo chỉ việc kích một lệnh là từ Bảng chi tiết giá dự thầu chuyển sang Bảng dự toán. Giống như từ quẻ KHAI biến thành quẻ LY nhỉ =D>.

Khả năng này kết hợp với lệnh Cập nhật lại công thức tổng tiền trong ĐGCT (mới bổ sung ở menu chuột phải) và hướng dẫn mà tôi sắp viết sẽ giúp Nhà thầu dễ dàng tạo bảng dự toán điều chỉnh, bổ sung, phát sinh và tạo nhiều cột đơn giá thanh toán các thời đoạn khi giá VL, NC, M thay đổi (bình thường ĐGCT chỉ cho bạn tạo 1 cột đơn giá kết nối vào 1 cột giá VL, NC, M).

File đính kèm

• DuthauGXD.xlt
    815,5 KB · Đọc: 203
  • DuthauGXD.xltm
    369,7 KB · Đọc: 236

diep_phamdiep

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
cảm ơn bác thế anh, cái chức năng này cũng hay đó bác, có thêm chức năng này thì sau khi có bảng dự thầu hoàn chỉnh thì giúp cho nhà thầu tổng hợp được chi phí bao nhiêu là VL, NC, MTC cho một công trình;
- ở bảng Giá ca máy, sau khi đã có số lượng ca máy, bác có thể đưa thêm một bảng nhỏ trong sheet đó là tổng hợp được số lượng lít diezen, lít xăng ,,, thì ok, hic=D>

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
- ở bảng Giá ca máy, sau khi đã có số lượng ca máy, bác có thể đưa thêm một bảng nhỏ trong sheet đó là tổng hợp được số lượng lít diezen, lít xăng ,,, thì ok, hic=D>
Nhờ bạn thiết kế sheet chứa bảng này nhé, gồm tiêu đề bảng, tiêu đề cột... tôi sẽ đưa vào Dự thầu GXD, thêm lệnh đưa dữ liệu vào đó :), bạn chỉ việc bấm :cool:.

diep_phamdiep

E đưa luôn vào cái template mẫu của bác, trong sheet " GCM" e kẻ cái bảng nhỏ trong đó, bác xem có hợp lý không; nó chỉ là tổng hợp số lượng nhiên liệu thôi;
Tiện bác kiểm tra lại cái tính đơn giá công trình đối với đơn giá mà có mã DG1, DG2 thì được còn đơn giá TH thì không tổng hợp được VL, NC, DG,

File đính kèm

• DuthauGXD(NhienLieu).xls
    688,5 KB · Đọc: 261
  • DuthauGXD1.xls
    705,5 KB · Đọc: 428

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
E đưa luôn vào cái template mẫu của bác, trong sheet " GCM" e kẻ cái bảng nhỏ trong đó, bác xem có hợp lý không; nó chỉ là tổng hợp số lượng nhiên liệu thôi;
Tiện bác kiểm tra lại cái tính đơn giá công trình đối với đơn giá mà có mã DG1, DG2 thì được còn đơn giá TH thì không tổng hợp được VL, NC, DG,
Bảng tổng hợp lượng nhiên liệu, năng lượng tôi sẽ đưa ra riêng 1 sheet nhé. Vấn đề là các nội dung như bạn đã đủ chưa? Nhờ các chuyên gia chuyên làm công tác thanh quyết toán, điều chỉnh... góp ý thêm. Để làm luôn thể đỡ phải chỉnh sửa :). Việc này trong tầm tay mà.

Về đơn giá TH như bạn nói, tôi đang suy nghĩ trước nay không dùng để lập dự toán, nên không đưa vào bảng dự toán. Nó là đơn giá đã đầy đủ rồi, sao đưa vào bảng dự toán được nhỉ? Để mọi người tự chẻ đơn giá TH ra rồi tra các mã đơn giá con hay nên thế nào? Bạn có cao kiến gì không?

diep_phamdiep

Bảng tổng hợp lượng nhiên liệu, năng lượng tôi sẽ đưa ra riêng 1 sheet nhé. Vấn đề là các nội dung như bạn đã đủ chưa? Nhờ các chuyên gia chuyên làm công tác thanh quyết toán, điều chỉnh... góp ý thêm. Để làm luôn thể đỡ phải chỉnh sửa :). Việc này trong tầm tay mà.
nếu được bác đưa ra sheet riêng thì tốt quá ruj, trên đây là theo ý kiến của riêng e thui, vì e nghĩ đơn giản là tổng hợp lượng nhiên liệu cho một hạng mục hay một công trình. Xin cao kiến của các chuyên gia cho vấn đề này, để sheet này có tác dụng vào nhiều công việc khác, =D>
Về đơn giá TH như bạn nói, tôi đang suy nghĩ trước nay không dùng để lập dự toán, nên không đưa vào bảng dự toán. Nó là đơn giá đã đầy đủ rồi, sao đưa vào bảng dự toán được nhỉ? Để mọi người tự chẻ đơn giá TH ra rồi tra các mã đơn giá con hay nên thế nào? Bạn có cao kiến gì không?

Đúng là đơn giá TH không dùng để lập dự toán. Cái template mới rất hay, giúp mọi người không những xây dựng được đơn giá công trình mà còn tổng hợp nhanh được giá trị VL, NC, M cho một công trình dự thầu ( vì là PM dự thầu) nên theo ý kiến riêng e thui một HM, hay một công trình nào đó dù có DG1, DG2 hay TH1, TH2 thì nó cũng chứa hoặc là VL, NC, M. Nên PM vẫn tổng hợp nên được đơn giá VL, NC,M thì tốt quá

hamoon0210

thầy Nguyentheanh ơi, vậy khi in hồ sơ dự thầu thì cần in những sheet nào, có cần in sheet Gxd đó không ạ ???

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
thầy Nguyentheanh ơi, vậy khi in hồ sơ dự thầu thì cần in những sheet nào, có cần in sheet Gxd đó không ạ ???
Còn nhớ ngày đầu mới ra trường làm hồ sơ thầu, đến giờ nộp hồ sơ thầu rồi mà bọn mình làm chưa xong, sếp đứng cạnh giục. Mình (khi đó đã rất giỏi máy tính rồi) cuống đến nỗi sếp bảo đáng in 1 mà bấm thành 2 bản, khổ thân sếp chờ, sốt ruột vì sắp đóng thầu mà hồ sơ chưa xong. Cho nên việc làm, tính toán trong máy tính tốt rồi, nhưng in hồ sơ ra, sắp xếp, đóng quyển thế nào cũng là 1 kỹ năng quan trọng, đặc biệt là những người mới.

Quay lại câu hỏi trên, về nguyên tắc:
1. Trong hồ sơ mời thầu có các biểu mẫu hướng dẫn, em cần nghiên cứu kỹ để đáp ứng các yêu cầu.
2. Trình bày hồ sơ dự thầu hay dự toán theo hướng Tổng hợp trước, chi tiết sau (hoặc là kết quả trước, chứng minh sau). Hãy làm thế nào để tổ chấm thầu dễ xem và có đủ để xem. Họ không phải gọi mình lên giải trình hoặc làm rõ.
Chú ý: Đáp ứng các biểu mẫu, yêu cầu trong HSMT, không vi phạm các lỗi để có thể bị loại - thế là OK.
Anh/chị/em nào có kinh nghiệm comment giúp thêm với nhé.

hamoon0210

Thầy ơi, có vấn đề này em xin nêu ra để thầy xem xét
trong ví dụ này:

http://www.giaxaydung.vn/diendan/f472/bai-6-%E2%80%93-lap-gia-du-thau-dao-dat-ho-mong-bang-phan-mem-du-thau-gxd-125774.html

nếu gọi Mã Đơn Giá DG1, DG2 ....DG(i)... từ sheet ĐGCT sang sheet Gdt rồi nhập khối lượng cho nó thì nó phân tích được ra Thành tiền VL, NC, CM
nhưng nếu gọi Mã ĐƠn Giá TH1 (là Đơn giá tổng hợp của DG1, DG2...) sang thì sau khi nhập khối lượng cho nó không phân tích ra giá VL, NC, CM.
Em thấy nếu dùng mã đơn giá TH1, TH2 thì giá trị tổng ở GDT và GXD khác nhau.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
nếu gọi Mã Đơn Giá DG1, DG2 ....DG(i)... từ sheet ĐGCT sang sheet Gdt rồi nhập khối lượng cho nó thì nó phân tích được ra Thành tiền VL, NC, CM
nhưng nếu gọi Mã ĐƠn Giá TH1 (là Đơn giá tổng hợp của DG1, DG2...) sang thì sau khi nhập khối lượng cho nó không phân tích ra giá VL, NC, CM.
Cái này chắc em thao tác chưa chuẩn, hoặc có trục trặc gì đó. Hoặc em phải xem kỹ lại kết quả.
Em thấy nếu dùng mã đơn giá TH1, TH2 thì giá trị tổng ở GDT và GXD khác nhau.
Nó lệch nhau ở đơn giá tổng hợp. Trước đó chưa định cho lập dự toán trên dự thầu. Cũng chưa tính là sẽ lập dự toán bằng đơn giá tổng hợp. Nhưng chúng tôi đã nâng cấp vấn đề này ở phiên bản sắp ra rồi. Dự thầu GXD sẽ có thêm tính năng lập dự toán bằng đơn giá tổng hợp nữa. Người sử dụng sẽ rất thích tính năng này.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới