Dự toán GXD vs Dự thầu GXD

ngocdao11764

Thành viên nhiều triển vọng
e chưa tìm hiểu phần mềm dự thầu nó có zì. theo sự hiểu biết nông cạn thì dự thầu là có thể lập theo định mức nhà nước cũng có thể thể lập theo định mức hay kinh nghiệm của nhà thầu, dựa vào biện pháp thi công của từng nhà thầu mà nó sẽ khác nhau ( ko biết có đúng ko ) ..còn chi phí nhân công hay máy thi công nó khác với dự toán sao thì em ko biết, em biết là có thể điều chỉnh cho giảm để giảm giá dự thầu.
vậy phần mềm dự thầu là dùng cơ sở dữ liệu nào, định mức đơn giá, chi phí vật liệu, nc, mtc nó có khác gì với dự toán Gxd ko..

MinhDucGXD

Nhân viên Cty Giá Xây Dựng
Về cơ bản ý bạn hiểu là đúng rồi đấy.
- Dự toán: Phải lập đúng theo định mức đơn giá được nhà nước quy định;
- Dự thầu: Lập theo thực tế của từng nhà thầu, không cần thiết phải theo định mức, đơn giá của nhà nước (tuy nhiên hiện tại cũng không phải nhà thầu nào cũng có định mức nội bộ riêng cho mình, nên vẫn sử dụng định mức nhà nước để lập, sau đó điều chỉnh cho phù hợp với đơn vị mình). Quan trọng nhất là đảm bảo giá mình đưa ra được trúng thầu.
Về phần mềm thì dự thầu GXD hoàn toàn sử dụng được dữ liệu định mức đơn giá của phần mềm dự toán GXD. Tuy nhiên khi sử dụng Dự thầu GXD, bạn chỉ cần dữ liệu định mức của các công tác thôi, còn đơn giá thì tùy thuộc mỗi nhà thầu sẽ có các nguồn cung ứng vật tư khác nhau. Vậy khi sử dụng Dự thầu GXD, bạn dùng bộ đơn giá nào để lập giá thầu cũng được. Bạn có thể tìm hiểu thêm tài liệu hướng dẫn sử dụng phần mềm được đăng ở phần cuối trang này.
P/s: :) lần sau bạn có thể chọn 1 tiêu đề khác cho bài của mình nhé. Chúc bạn sức khỏe, thành công.
Thân!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới