Đào đất kết cấu!

Longtruongnguyen

Thành viên mới
Xin hỏi các bro một điều:
Dựa vào hồ sơ địa chất mình có thể xác định được phương án đào kết cấu ko??
Và xác định như thế nào??
Em đang làm biện pháp thi công. Nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm, nên muốn hỏi rằng: nếu dựa vào các chỉ số của các lớp đất, mình có thể thể đưa ra được phương án dùng vòng vây cọc ván hay là đào lộ thiên.(trương hợp của em là có khản năng đào lộ thiên đươc0
thanks các bro!

motsinhvien

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Em đang làm biện pháp thi công. Nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm, nên muốn hỏi rằng: nếu dựa vào các chỉ số của các lớp đất, mình có thể thể đưa ra được phương án dùng vòng vây cọc ván hay là đào lộ thiên.(trương hợp của em là có khản năng đào lộ thiên đươc0
thanks các bro!
đúng như bạn nói nếu mặt bằng có thể cho đào mở được thì mình có thể dùng các hệ số C, phi, gamma ... trong hồ sơ địa chất để quyết định phương pháp đào; chú ý đến mực nước ngầm nữa nhé bạn! thanks

vanhuongthuthuy

Thành viên nhiệt tình
thanks các bro!

Dựa vào hồ sơ địa chất hoàn toàn có thể xác định phương án đào. Tuy nhiên đó là một quá trình tính toán và đưa ra số liệu tương đối phức tạp.
Mình vẫn thiên về phương án kỹ thuật thi công để lựa chọn cách đào. Mình nhớ sách kỹ thuật thi công có nói về đào móng vây cọc ván và đạo lộ thiên. Dựa vào ưu nhược điểm của 2 phướng pháp này dựa trên cơ sở địa chất đất cụ thể nơi công trình của bạn xây dựng để lựa chọn.
Theo mình nhớ thì:
+Dùng vòng vây cọc ván. Chỉ thực hiện khi hố móng nhỏ, nông, lượng nước ngầm không lớn. Đất không có hiện tượng cát chảy, bùn chảy. Thuận tiện thi công vào mùa khô.v.v.
+Đào lộ thiên: Áp dụng khi hố móng rộng, sâu, lượng nước ngầm nhiều và thời tiết hay mưa (phương pháp này tiêu thoát nước rất tiện). Thi công được cả vào mùa mưa. Nếu nền đất có nước mặt thì đào lộ thiên cũng là cách tiêu thoát nước mặt bằng cách đào theo lớp.
Như vậy dựa vào đặc thù nền đất bạn hãy lựa chọn phương án!