Điều chỉnh giá hợp đồng theo phương pháp bù trừ trực tiếp

omerta

Thành viên rất triển vọng
Công trình ở Kon Tum, em thuộc bên B và đang lập đơn giá điều chỉnh theo sự cho phép của chủ đầu tư. Nguyên nhân điều chỉnh giá là do có thay đổi về mức lương cơ bản.

Về điều chỉnh này, liên sở Xây dựng - Tài chính Kon Tum có công bố số 01/CB-LSXD-TC. Trong công bố này, chi phí nhân công được điều chỉnh lên theo một hệ số điều chỉnh A, và chỉ nói, chi phí nhân công trong máy thi công cũng được điều chỉnh (không ghi hệ số điều chỉnh và không có phương pháp điều chỉnh nào kèm theo).

Trong hợp đồng của em ghi rất rõ: việc điều chỉnh (nếu có) thì thực hiện theo phương pháp tính toán bù trừ trực tiếp

Vậy cho em hỏi:

1. Cái bù trừ như vậy thì có những phương pháp tính nào? Nếu em tính ra một hệ số điều chỉnh giá ca máy chung (lập danh dách máy móc sử dụng, thay đổi nhân công trong đó, tính tổng tiền sau thay đổi rồi chia cho tổng tiền trước thay đổi) thì có đúng theo hợp đồng không?

2. Nếu không đúng thì ...đường sáng là làm như nào ạ?

Em xin cám ơn các anh đã chỉ bảo.

baoht75

Thành viên mới
bạn tham khảo tại QĐ 36/2011/QĐ-GXD ngày 23/3/2011 của Cty CP giá xd hưỡng dẫn chi tiết. Để đơn giản bạn áp dụng phuuwong pháp bù đơn giản:
Nhân công: mới - cũ
Máy: lương thợ mới -cũ
nhiên liệu mới - cũ