Điều kiện năng lực của cá nhân tham gia QLDA

xaydungbk

Thành viên rất triển vọng
Hiện mình đang làm về công tác QLDA cho 1 công ty hoàn toàn tư nhân . DA của mình có vốn đầu tư trên 150 tỉ . Theo NĐ12 thì điều kiện năng lực của cá nhân tham gia công tác QLDA ( trường hợp chủ đầu tư tự lập ban QLDA mà không thuê cty QLDA ) thì cá nhân tham gia công tác QLDA ( Trưởng ,phó ban ) thì phải có 3 năm kinh nghiệm liên quan và phải có chứng nhận nghiệp vụ về công tác QLDA .
Mình xin hỏi ở đây mình làm cho công ty 100% vốn tư nhân thì có bắt buộc phải có 2 điều kiện đó không ????? Tại vì mình chỉ mới ra trường được 2 năm ,và cũng chưa có chứng nhận nghiệp vụ đào tạo công tác QLDA .
Mình muốn thử sức và học hỏi kinh nghiệm nhưng lo vì không biết lỡ khi có sự cố gì xảy ra thì bên thanh tra vào ,phát hiện mình không đủ điều kiện năng lực ,lúc đó không biết có phải chịu trách nhiệm gì trước pháp luật và đi tù đày gì hay không ????:-S

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Hiện mình đang làm về công tác QLDA cho 1 công ty hoàn toàn tư nhân . DA của mình có vốn đầu tư trên 150 tỉ . Theo NĐ12 thì điều kiện năng lực của cá nhân tham gia công tác QLDA ( trường hợp chủ đầu tư tự lập ban QLDA mà không thuê cty QLDA ) thì cá nhân tham gia công tác QLDA ( Trưởng ,phó ban ) thì phải có 3 năm kinh nghiệm liên quan và phải có chứng nhận nghiệp vụ về công tác QLDA .
Mình xin hỏi ở đây mình làm cho công ty 100% vốn tư nhân thì có bắt buộc phải có 2 điều kiện đó không ????? Tại vì mình chỉ mới ra trường được 2 năm ,và cũng chưa có chứng nhận nghiệp vụ đào tạo công tác QLDA .
Mình muốn thử sức và học hỏi kinh nghiệm nhưng lo vì không biết lỡ khi có sự cố gì xảy ra thì bên thanh tra vào ,phát hiện mình không đủ điều kiện năng lực ,lúc đó không biết có phải chịu trách nhiệm gì trước pháp luật và đi tù đày gì hay không ????:-S

Chào bác.
nghị định 12 có quy định về phạm vi áp dụng như sau:
Điều 1. Phạm vi áp dụng
Nghị định này hướng dẫn thi hành Luật Xây dựng về lập, thẩm định, phê duyệt dự án đầu tư xây dựng công trình; thực hiện dự án đầu tư xây dựng công trình; điều kiện năng lực của tổ chức, cá nhân trong hoạt động xây dựng.
Việc lập, thẩm định, phê duyệt dự án đầu tư xây dựng công trình sử dụng nguồn vốn hỗ trợ phát triển chính thức (ODA) được thực hiện theo quy định của pháp luật về xây dựng và pháp luật về quản lý và sử dụng vốn ODA.

Như thế việc bác chưa đảm bảo các điều kiện theo yêu cầu trong nghị định quy định thì sẽ không được tham gia quản lý dự án các công trình này.
Mặt khác trong nghị định 12 quy định rõ là các tổ chức các nhân trong hoạt động xây dựng chứ không phải chỉ riêng công trình sử dụng vốn nhà nước.
Việc vi phạm thì đã có chế tài theo nghị định 23/2009/NĐ-CP của Chính phủ.
Đôi điều trao đổi, mong mọi người đóng góp ý kiến thêm.

dinhquan

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Như bác Đinh Tân Linh đã nói rồi bạn chưa đủ điều kiện để quản lý dự án. Quả thật một số bạn cho rằng quản lý dự án thật đơn giản. Theo mình một cán bộ quản lý dự án nếu làm theo đúng nghĩa của nó thì không đơn giản một chút nào. Bạn phải là người am hiểu về pháp luật có kinh nghiệm về QLDA (đã qua các công việc về thiết kế, giám sát, thi công càng tốt) có chứng nhận về QLDA theo quy định và lắm chắc các Văn bản về quản lý dự án (rất nhiều) như Luật Xây dựng, Luật Đấu thầu, Luật Đầu tư, Luật Tổ chức HDND và UBND, Luật Ngân sách...; Các Nghị định hướng dẫn dưới Luật như NĐ12, NĐ85, NĐ112, NĐ113, ND209...; các Thông tư hướng dẫn dưới các NĐ....; Các tiêu chuẩn thiết kế, các tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu... Ôi còn nhiều lắm không thể kể hết được. Vậy làm công tác quản lý dự án thật không đơn giản chút nào....
Cả nhà thảo luận tiếp nhé.....

M

minhtuong

Guest

Theo Điều 2 Nghị định 12 thì với dự án vốn tư nhân, chủ đầu tư tự quyết định hình thức và nội dung quản lý dự án.

Tuy nhiên, tổ chức tư vấn khi làm tư vấn QLDA (cho cả dự án DTXD vốn tư nhân, vì dự án vốn tư nhân cũng liên quan đến hoạt động xây dựng) thì phải đáp ứng năng lực tại điều 44 NĐ 12. Chủ đầu tư trực tiếp QLDA thì CĐT phải đáp ứng đủ điều kiện như đối với tổ chức tư vấn QLDA.

xaydungbk

Sơ đồ tổ chức nhân sự của Ban QLDA mà CĐT tự lập

Các bác cho em xin sơ đồ tổ chức nhân sự trong trường hợp CĐT tự lập Ban QLDA mà không thuê tư vấn QLDA ? Sơ đồ tối thiểu là cần những chức vụ nào vậy các Bác ???

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Tìm đọc TT03/2009/TT-BXD

Các bác cho em xin sơ đồ tổ chức nhân sự trong trường hợp CĐT tự lập Ban QLDA mà không thuê tư vấn QLDA ? Sơ đồ tối thiểu là cần những chức vụ nào vậy các Bác ???

Em tìm đọc thông tư 03/2009/TT-BXD của Bộ Xây dựng có hướng dẫn về vấn đề này.

xaydungbk

Em tìm đọc thông tư 03/2009/TT-BXD của Bộ Xây dựng có hướng dẫn về vấn đề này.
À,cảm ơn bác ,nhưng TT 03-2009 ấy em cũng có xem qua, qui định trưởng ban,phó ban và các thành viên gì gì đó chung chung quá,cái em cần là chức vụ cụ thể theo kinh nghiệm của các bác từng thấy qua,tối thiểu là gồm những chức vụ nào để bộ máy được trơn tru ;ví dụ như gồm trưởng ban,phó ban,KS QS ,thư kí ,.....
Thanks !

phugiang2007

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Chiếu theo NĐ12 thì mình vẫn không đồng ý với ý kiến của Bạn Đinh Tấn và Minh Tường. Mình chỉ đồng ý với với Minh Tường ở chỗ vốn Tư nhân thì tùy CĐT tự quyết và do tính tự quyết này CĐT có thể thuê bất kỳ ai làm tư vấn QLDA cho họ mà không nhất thiết phải tuân thủ theo NĐ12.
ĐK năng lực quy định tại Đ44, NĐ12/2009 chỉ khi nào tổ chức tư vấn này làm công tác tư vấn QLDA đối với công trình sử dụng vốn NSNN còn bạn ở trên đã nói là 100% vốn tư nhân thì vô tư.
Đến nay NĐ112/2009 vẫn kế thừa và phát huy trong đó có quy định ngay từ đầu là chỉ áp dụng cho các DA có 30% vốn NN trở lên.

rasayrung

Chiếu theo NĐ12 thì mình vẫn không đồng ý với ý kiến của Bạn Đinh Tấn và Minh Tường. Mình chỉ đồng ý với với Minh Tường ở chỗ vốn Tư nhân thì tùy CĐT tự quyết và do tính tự quyết này CĐT có thể thuê bất kỳ ai làm tư vấn QLDA cho họ mà không nhất thiết phải tuân thủ theo NĐ12.
ĐK năng lực quy định tại Đ44, NĐ12/2009 chỉ khi nào tổ chức tư vấn này làm công tác tư vấn QLDA đối với công trình sử dụng vốn NSNN còn bạn ở trên đã nói là 100% vốn tư nhân thì vô tư.
Đến nay NĐ112/2009 vẫn kế thừa và phát huy trong đó có quy định ngay từ đầu là chỉ áp dụng cho các DA có 30% vốn NN trở lên.

Bạn phugiang nói vậy vẫn chưa thấy hợp lí lắm, vì như trích dẫn là Nghị định 12 hướng dẫn Luật xây dựng, mà Luật xây dựng thì áp dụng cho mọi đối tượng liên quan đến hoạt động xây dựng - > Tôi đồng ý với ý kiến của MinhTuong .

Bác xdbk muốn có một cái gì đó chi tiết hơn cái ở TT03 thì đấy chính là kinh nghiệm của người QLDA. Vì mỗi dự án là mỗi đặc thù khác nhau , do đó người có kinh nghiệm sẽ có thể bố trí nhân sự của dự án như thế nào . TT03 chỉ đưa ra gợi ý cái Khung. Còn cụ thể như thế nào, ra làm sao chi tiết hơn nữa ...........thì bạn cứ nhắn chủ đầu tư Thuê Tư vấn QLDA nước ngoài 1 lần là sẽ nắm được thôi. :cool: (ý mình nói TV nước ngoài vì mình thấy hệ thống làm việc của họ chặt chẽ và bài bản - do họ có nhiều kinh nghiệm rồi )

Nếu không thì đành phải dựa trên cái có sẵn mà mày mò, rồi từ từ rút kinh nghiệm vậy.

Chúc bạn tiếp tục trên con đường QLDA của mình .

Nhắn riêng : Bạn nên đi học một khóa học về QLDA luôn đi, tranh thủ đợi đến năm sau đủ điều kiện là có thể trải nghiệm lý thuýet và thực tế ký cọt roài he he he

m0ngc0emkeben

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Tiện thể đây, các bác cho em hỏi chút với. Em làm ở phòng Đầu tư của một công ty nhà nước cũng được 2 năm rồi, nhưng sắp tới em muốn xin vào làm ở BQL dự án một công ty đang chuẩn bị xây dựng (Chỉ làm hồ sơ, thủ tục liên quan đến đấu thầu + Công ty nhà nước) thì có được không ạ, em thì học kinh tế (không liên quan gì đến xây dựng cả).
Còn để hiểu hết luật, thông tư, quyết định thì bác nào có cách nhớ được không, riêng cái Luật đấu thầu em đọc đi đọc lại phải mấy trăm lần rồi nhưng chỉ nhớ một số vấn đề liên quan đến công việc của mình, nói chung là vẫn rất mơ hồ. Mà bỏ đi một thời gian lại quên hết, huống chi là bao nhiêu là luật, thông tư...Để nhớ hết chắcx( luôn ak.

rasayrung

Tiện thể đây, các bác cho em hỏi chút với. Em làm ở phòng Đầu tư của một công ty nhà nước cũng được 2 năm rồi, nhưng sắp tới em muốn xin vào làm ở BQL dự án một công ty đang chuẩn bị xây dựng (Chỉ làm hồ sơ, thủ tục liên quan đến đấu thầu + Công ty nhà nước) thì có được không ạ, em thì học kinh tế (không liên quan gì đến xây dựng cả).
Còn để hiểu hết luật, thông tư, quyết định thì bác nào có cách nhớ được không, riêng cái Luật đấu thầu em đọc đi đọc lại phải mấy trăm lần rồi nhưng chỉ nhớ một số vấn đề liên quan đến công việc của mình, nói chung là vẫn rất mơ hồ. Mà bỏ đi một thời gian lại quên hết, huống chi là bao nhiêu là luật, thông tư...Để nhớ hết chắcx( luôn ak.

BQL bác định xin vào là của cty nhà nước đó luôn hay là của cty khác. Nếu là của cty khác thì bác hơi bị tham đó nha.

Cái nữa là bác vào Ban để làm công việc gì ? Nếu công việc có liên quan đến xây dựng thì nhất thiết nên đảm bảo được yêu cầu về khả năng hoạt động trong lĩnh vực XD. Nếu bạn chỉ làm kế toán của ban hoặc tương tụ thì chả cần phải dính gì đến các chứng chỉ bên xd cả.

Về cách nhớ, thì em cũng chẳng thừa nơron thần kinh mà đi nhớ hết tất cả các luật với lại nghị định, thông tư. Khi nào động vào cái gì thì mình tìm kiếm cái đó thôi bác ạ.

Vài dòng chia sẻ.

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Vài điều tâm sự

Theo tôi:
1. Em xin vào đâu làm việc cũng cần hội đủ 2 điều kiện:
(1) Em có cảm thấy yêu thích công việc mà em hình dung? Liệu khả năng mình có thể làm được và đần dần làm tốt công việc ấy?
(2) Phải được bên xin vào làm chấp thuận.
2. Nếu em không học xây dựng thì làm hồ sơ đấu thầu xây dựng chắc chắn sẽ khó khăn nhiều so với các bạn học xây dựng vì thiết kế, thi công xây dựng công trình có nhiều đặc thù hơn so với sản xuất công nghiệp hàng loạt.
3. Việc cập nhật các quy định pháp luật là rất cần thiết. Em cứ đọc nhiều kết hợp với làm thực tế, qua va chạm thực tế. em sẽ nhớ được những quy định này. Điều này đòi hỏi thời gian và phải luyện tập. Đọc hàng trăm lần mà ko biết hệ thống hóa vấn đề thì cũng sẽ rơi ngay.
Vài điều tâm sự cùng bạn.

phugiang2007

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
T

Rất dễ chú ạ. Phàm thì Luật hay văn bản QPPL hay nói chung là pháp luật đều bắt nguồn từ cái "vốn dĩ tự nhiên đúng" chính vì vậy đôi khi Luật có sẵn trong mỗi con người. VD : bạn chưa học luật đấu thầu bao giờ nhưng tôi cá rằng ở trong tiềm thức bạn vẫn mơ hồ hiểu được ý nghĩa của việc đấu thấu vì vậy những gì trái lại với cái "vốn dĩ tự nhiên đúng" thì là trái luật. chỉ cần bấy nhiêu thôi bạn đã nắm được 90% mà không cần phải học luật. Đấy, rất dễ; Tỷ như bạn thấy ai đó vất chuột ra ngoài đường, dẫu không học luật nhưng bạn vẫn biết hành vi ấy trái với Luật vì nó trái với cái "vốn dĩ tự nhiên đúng". Đấy hê hê... dễ mà.
Tóm lại đừng quá hoảng trước rừng văn bản, thật sự thì chả ai thuộc hết được đâu, bạn đừng cảm thấy nhỏ nhoi trước mọi người vì nếu bạn biết phân biệt đúng sai thì cái "vốn dĩ tự nhiên đúng" đã là 90% rồi.
Thân chào.

xaydungbk

Gửi Rasayrung

Nhắn riêng : Bạn nên đi học một khóa học về QLDA luôn đi, tranh thủ đợi đến năm sau đủ điều kiện là có thể trải nghiệm lý thuýet và thực tế ký cọt roài he he he[/QUOTE]
Hihi , thanks bạn !
Mình đã có ý tưởng đó, và đã tham gia học đến hết tháng 1 này thì có chứng nhận rồi !
Khi đi học lớp Bồi Dưỡng QLDA thì cũng có nghe thảo luận nhiều vấn đề ,và cũng có nghe nói là với dự án dưới 30% vốn nhà nước thì CĐT muốn quản lí như thế nào thì làm như thế ấy !
Nói chung là lùm xùm lắm , NĐ là áp dụng cho tất cả ,mà sao nhiều dự án tư nhân thấy sai rõ rệt mà chẳng bị ai hỏi han gì hết ! Tui cũng nhắm mắt làm liều, hihi !

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới