Đơn giá nhân công

uct_phamdat

Thành viên rất triển vọng
Website
www.
:confused: Chào các anh em! tớ có một vấn đề sau mong mọi người thảo luận và chỉ giáo.
Có một công tác phá vỡ gạch ốp lát nền, tuờng cũ(tận dụng lại VL)
Nhà thầu lấy đơn giá là TT(tạm tính) 75.000đ/1m2(phá dỡ) đã được thẩm tra và phê duyệt dự toán.(quá cao đúng không)
Khi kiểm toán xếp tớ hạ xuống 50.000đ/1m2(phá dỡ).(Mình thấy vẫn cao có lẽ mình nên đổi nghề đi phá gạch)
Mình vẫn chưa hiểu dựa vào đâu mà xếp hạ xuống như thế. Các bạn có tính được năng xuất của người công nhân không phá dỡ 1m2 thì mất bao nhiêu công không, ai có văn bản hướng dẫn, định mức cơ sở không post lên mọi người cùng thảo luận nhé! Thanks

S

son_vq121

Guest
Thực ra bạn hạ xuống 50.000đ/m2 cũng không có căn cứ. Nếu là TT thì có thể chiết tính lại đơn giá mà, trong bộ định mức cũng có định mức phá dỡ nền gạch đó, tuy nhiên do để tái sử dụng lại thì phải nhân với hệ số điều chỉnh tăng thêm.

Mà thôi, nếu khối lượng nó không lớn lắm thì bỏ qua một tí cho Nhà thầu cũng được mà.

He, he!

D

Dinh long

Guest
Cao hay thấp thì còn phải xem khối lượng công việc, giá nhân công trên thị trường, chất liệu gạch tận dụng là loại gì, từ niên đại nào, đẽo được không, đẽo được thì còn được bao nhiêu %, đẽo xong xếp ở đâu, tận dụng làm cái gì. Nếu chỉ có vài mét bắt người ta cố tận dụng thì có mà đẽo ốm, chưa kể vác lên tầng xuống tầng. Tôi đoán gạch này chắc gạch bông ngày xưa bây giờ chỉ đưa về nông thôn lát lại thì may ra tận thu được, mà người ta lấy cho là may có khi còn mất thêm tiền đổ đi. Mà công trình ở đâu mà keo thế, chắc gì đã tận thu được tính dự toán cho nó khổ để sau này lại phát sinh vì thiếu gach ốp lát, không hợp mốt chưa kể lại còn hạ giá 30% thì lấy đâu mà bù chỗ gạch chẳng may vỡ. Lại còn % A, B.

Last edited by a moderator:
L

levinhxd

Guest
Bạn tham khảo định mức 1778 - ĐỊnh mức sửa chữa có công tác phá dỡ nền gạch nhé!

Từ định mức này, bạn tra đơn giá nhân công 3,7/7 thời điểm hiện tại của địa phương và tính ra thôi!

Link down định mức 1778 Tại đây nhé