Đơn vị tư vấn thiết kế có được làm Tư vấn QLDA

ductrungyp

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Công ty mình thiết kế một công trình vốn ngân sách nhà nước vậy công ty mình có được làm Tư vấn QLDA công trình đó không? Quy định ở văn bản pháp luật nào mong các bác giúp với, em tìm mà chưa ra xin cảm ơn!

vantrung

Thành viên rất triển vọng
Căn cứ Điều 11 Luật sửa đổi 38/2009, Điều 3 Nghị định 85/2009/NĐ-CP, Mục 7 Điều 36 Nghị định 12/2009/NĐ-CP thì trường hợp như bạn hỏi không bị cấm. Chúc bạn thành công

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Công ty mình thiết kế một công trình vốn ngân sách nhà nước vậy công ty mình có được làm Tư vấn QLDA công trình đó không? Quy định ở văn bản pháp luật nào mong các bác giúp với, em tìm mà chưa ra xin cảm ơn!
Về trường hợp của bạn là không cấm ở bất cứ văn bản luật nào cả. Vì vậy trường hợp của bạn là được Tư vấn QLDA cho công trình tham gia thiết kế.
Lúc mình công tác ở Vũng Tàu đã gặp trường hợp này rồi. Và trường hợp này không cấm.

Mình xin nêu ra một số trường hợp cấm theo sự hiểu biết của mình.
1. Tư vấn QLDANhà thầu thi công là phải 2 tổ chức độc lập. Dẫn chứng: Khoản 1, Điều 3 Nghị định 85/2009/NĐ-CP
2. Tư vấn Giám sátNhà thầu thi công cũng phải là 2 tổ chức độc lập. Dẫn chứng: Khoản 1, Điều 3 Nghị định 85/2009/NĐ-CP
3.
Chủ đầu tư Nhà thầu thi công cũng phải là 2 tổ chức độc lập. Dẫn chứng: Khoản 2,Điều 3 Nghị định 85/2009/NĐ-CP
4. Nhà thầu Thiêt kếTư vấn Giám sát cũng phải là 2 tổ chức độc lập (Nếu vốn sử dụng là vốn ngân sách Nhà nước). Dẫn chứng: Khoản 7,Điều 36 Nghị định 12/2009/NĐ-CP

Các trường hợp còn lại thì luật không cấm nên có thể áp dụng. Cụ thể Tư vấn QLDATư vấn giám sát có thể là cùng một đơn vị, tuy nhiên phải có đủ năng lực và có 2 chức danh công việc khác nhau. Tương tự Tư vấn QLDATư vấn Thiết kế cũng có thể cùng đơn vị.

shevavn

Thành viên nhiều triển vọng
Vậy trường hợp tổng thầu thì sao các bác? Có phải QLDA, TVGS và ĐVTC là một không?

NamTVDS

Thành viên năng động
Vừa thiết kế có thể tiếp tục được giao làm tư vấn QLDA trong cùng một dự án, nếu đủ điều kiện năng lực.

Vấn đề này mình đã trao đổi, bạn tham khảo ở đường dẫn này nhé:
http://www.giaxaydung.vn/diendan/f3...t-ke-co-duoc-lam-quan-ly-du-khong-102315.html

Vũ Thành Nam
Đơn vị công tác: Cục Quản lý hoạt động xây dựng, Bộ Xây dựng
Mobile: 099.668.99.88 - 01289.859.869

Chỉnh sửa cuối:

du2008

Thành viên nhiều triển vọng
Hoàn toàn bình thường, vấn đề là Chủ đầu tư có thuê đơn vị bạn QLDA đó hay không thôi.