Dự thầu hạng mục chung

imme13110

Thành viên có triển vọng
Chào mọi người. Em đạng lập DT cho 1 công trình theo đơn giá trọn gói. trong HSMT có mời phần hạng mục chung trong đó có mời khoản " Bảo lãnh thực hiên hợp đồng". Em ko biết như vậy có đúng không. em thấy thường thì khi trúng thầu, nhà thầu mới nộp cho CĐT 1 khoản tiền hoặc chứng thư bảo lãnh thực hiện hợp đồng. Rất mong được sự chia sẻ của mọi người!

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Chào bạn, về việc chào phần chi phí HMC này trước đây cũng có một số bài trao đổi rồi. Bạn có thể tìm lại nhé. Tinh thần là nhà thầu phải bỏ tiền ra khoản mục chi phí nào thì chào cho khoản mục đó. Chi phí bạn đang thắc mắc theo mình hiểu là chi phí để trả lãi cho ngân hàng vì cái tờ giấy bảo lãnh ấy, chứ không phải là khoản dùng để bão lãnh thực hiện hợp đồng đâu. Chào 10% hợp đồng vào đấy là hỏng đấy.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Chào mọi người. Em đạng lập DT cho 1 công trình theo đơn giá trọn gói. trong HSMT có mời phần hạng mục chung trong đó có mời khoản " Bảo lãnh thực hiên hợp đồng". Em ko biết như vậy có đúng không. em thấy thường thì khi trúng thầu, nhà thầu mới nộp cho CĐT 1 khoản tiền hoặc chứng thư bảo lãnh thực hiện hợp đồng. Rất mong được sự chia sẻ của mọi người!

Chào bạn!
Vấn đề này hiện nay một số người làm thầu vẫn còn nhầm lẫn rất nhiều. Thậm chí có một số người thắc mắc giống bạn rất nhiều, họ cứ bảo sao hạng mục chung có chi phí bảo lãnh thực hiện hợp đồng.
Về nguyên tắc, khi ký hợp đồng nhà thầu phải bảo lãnh bằng thư bảo lãnh ngân hàng... một khoản tiền theo quy định gửi cho chủ đầu tư, và sau đó khi hoàn thành tất cả các nghĩa vụ hợp đồng thì nhà thầu đương nhiên được nhận lại khoản tiền mà ngân hàng đã bảo lãnh này, nhà thầu không phải trả toàn bộ số tiền này. Nói cách khác, tiền này không mất đi.

Như bạn VantoanGXD đã nói ở trên, khoản này dự thầu trong hạng mục chung là khoản phí nhà thầu phải trả cho ngân hàng để có được Thư bảo lãnh này. Vì vậy trong quá trình thực hiện dự thầu hạng mục cho nên lưu ý đưa giá vào cho đúng và khớp với số thực tế. Để sau này việc cân đối sổ sách kế toán của công ty thuận lợi hơn.

Đôi điều trao đổi cùng bạn

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Chào bạn, về việc chào phần chi phí HMC này trước đây cũng có một số bài trao đổi rồi. Bạn có thể tìm lại nhé. Tinh thần là nhà thầu phải bỏ tiền ra khoản mục chi phí nào thì chào cho khoản mục đó. Chi phí bạn đang thắc mắc theo mình hiểu là chi phí để trả lãi cho ngân hàng vì cái tờ giấy bảo lãnh ấy, chứ không phải là khoản dùng để bão lãnh thực hiện hợp đồng đâu. Chào 10% hợp đồng vào đấy là hỏng đấy.

Bổ sung thêm chút ý kiến của Toàn đã nói ở trên:
  • Nhà thầu được phép chào giá (đưa vào hsdt) của mình tất cả các chi phí mà nhà thầu thấy cần thiết phải thực hiện để đảm bảo công viêc yêu cầu như trong hsmt.
  • Hạng mục "Bảo lãnh thực hiện hợp đồng" là toàn bộ chi phí mà nhà thầu phải trả để có thể đệ trình được bảo lãnh thực hiện hợp đồng từ ngân hàng cho CĐT. Tùy theo mối quan hệ giữa nhà thầu với ngân hàng, tùy theo loại bảo lãnh mà nhà thầu có thể sẽ mất hoặc không mất phí phát hành, lãi suất hàng tháng cho đến ngày hết hạn thực hiện ghi trong hợp đồng.
  • Trong trường hợp thời gian thực hiện vượt quá thời gian ghi trong hợp đồng và CĐT muốn gia hạn thêm thời gian bảo lãnh thì nhà thầu có thể được đệ trình phát sinh cho hạng mục này nếu không có lỗi trong việc chậm trễ đó.

Gửi đến bạn một biểu phí dịch vụ bảo lãnh của VCB ở file đính kèm để bạn tham khảo và có thêm cơ sở tính toán.
Chúc công ty bạn trúng gói thầu này.

File đính kèm

• Bieu phi dich vu Bao lanh.pdf
    178,2 KB · Đọc: 413

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới