Ghi sai tên gói thầu trong biểu giá dự thầu

• Khởi xướng huong
  • Ngày gửi
H

huong

Guest
Nhờ các bác cao thủ tư vấn giúp em với.
Hồ sơ dự thầu của em đã qua hết các vòng, vào vòng giá em bị đánh trượt với lỗi như sau:
Trong biểu tính giá thiết bị (hồ sơ có 2 phần xây dựng và thiết bị) em bị ghi sai tên công trình, (ở biểu tổng hợp giá gói thầu thì em vẫn ghi đúng) và tổ chấm thầu đã loại phần giá thiết bị của bọn em và tiến hành hiệu chỉnh sai lệch, lấy giá thiết bị của nhà thầu khác lắp vào và giá của bọn em bị cao hơn, thế là trượt.
Em hỏi các bác tổ chấm thầm làm thế có đúng không, nhà thầu bọn em có được làm rõ phần này không?

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Theo quy định tại Nghị định 85/2009/NĐ-CP về loại bỏ hồ sơ dự thầu theo điều kiện tiên quyết, quy định về sửa lỗi, hiệu chỉnh sai lệch không có quy định về việc ghi sai tên công trình ở phần biểu tính giá, chào giá và tương đương là cơ sở để hiệu chỉnh giá. Nên việc làm của tổ chuyên gia là không chính xác.

Bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu bên mời thầu xem xét lại kết quả lựa chọn nhà thầu để xác định lại giá đánh giá làm cơ sở lựa chọn nhà thầu. Thân.

H

huong

Guest
Hic, nhưng mà tổ chấm thầu họ nói, phần chào giá này nhà thầu chào cho công trình khác (công trình mà mình viết sai tên í) nên coi như nhà thầu chào thiếu phần thiết bị và tiến hành hiệu chỉnh.

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Hic, nhưng mà tổ chấm thầu họ nói, phần chào giá này nhà thầu chào cho công trình khác (công trình mà mình viết sai tên í) nên coi như nhà thầu chào thiếu phần thiết bị và tiến hành hiệu chỉnh.
Không thể họ nói mình nghe theo nếu không đúng quy định. Trong đơn dự thầu, bảng tổng hợp giá chào thầu và toàn bộ các bảng biểu khác có liên quan, bạn đang đấu thầu cho gói thầu mà bạn tham gia, không có cơ sở gì để bên mời thầu tiến hành hiệu chỉnh.

Bạn hoàn toàn có thể gửi văn bản đề nghị bên mời thầu tổ chức xét lại. Trong trường hợp không thỏa đáng, bạn hoàn toàn có thể gửi văn bản lên các cơ quan có thẩm quyền cao hơn để đề nghị.

@huong: bạn là thành viên đã tham gia diễn đàn rất lâu. Lưu ý bạn sử dụng từ ngữ phù hợp trong bài viết theo Nội quy diễn đàn. Chúc bạn khỏe và tìm được nhiều điều hữu ích trong diễn đàn của chúng ta. Thân.

ntk

Thành viên nhiều triển vọng
Bạn xem trường hợp đơn dự thầu ghi sai Chủ đầu tư tại link sau để rõ hơn và tự mình trả lời xem tư vấn xử lý thế có đúng không nhé - Trường hợp của bạn hợi bị hay đấy:
http://goo.gl/j46unV

sonvnc.hn

Thành viên rất triển vọng
Vấn đề của bạn khá nhạy cảm, nhất là trong tình hình đấu thầu hiện nay, có nhiều dự án việc đấu thầu chỉ còn là hình thức. Nhiều nhà thầu chỉ làm hồ sơ đi "đấu" khi biết mình đã nắm chắc phần thắng vì họ có mối quan hệ bên trong, và khi đó chỉ khổ cho những nhà thầu khác hăng hái làm hồ sơ để rồi khi thất bại thì chỉ biết ngậm ngùi, tổ chấm thầu sẽ "bới lông tìm vết" cố để đánh trượt. Có lẽ đơn vị của bạn huong nằm trong số đó.

Theo khoản b, điều 30, NĐ 85: "Sau khi sửa lỗi theo nguyên tắc trên, bên mời thầu sẽ thông báo bằng văn bản cho nhà thầu. Nhà thầu phải có văn bản thông báo cho bên mời thầu về việc chấp nhận sửa lỗi nêu trên. Nếu nhà thầu không chấp nhận việc sửa lỗi thì hồ sơ dự thầu của nhà thầu đó sẽ bị loại"
Tổ chấm thầu cũng không được hiệu chỉnh như vậy vì NĐ không quy định chỉnh sửa đối với nội dung sai sót như của bạn.

thân!

ntk

Thành viên nhiều triển vọng
Vấn đề của bạn khá nhạy cảm, nhất là trong tình hình đấu thầu hiện nay, có nhiều dự án việc đấu thầu chỉ còn là hình thức. Nhiều nhà thầu chỉ làm hồ sơ đi "đấu" khi biết mình đã nắm chắc phần thắng vì họ có mối quan hệ bên trong, và khi đó chỉ khổ cho những nhà thầu khác hăng hái làm hồ sơ để rồi khi thất bại thì chỉ biết ngậm ngùi, tổ chấm thầu sẽ "bới lông tìm vết" cố để đánh trượt. Có lẽ đơn vị của bạn huong nằm trong số đó.

Theo khoản b, điều 30, NĐ 85: "Sau khi sửa lỗi theo nguyên tắc trên, bên mời thầu sẽ thông báo bằng văn bản cho nhà thầu. Nhà thầu phải có văn bản thông báo cho bên mời thầu về việc chấp nhận sửa lỗi nêu trên. Nếu nhà thầu không chấp nhận việc sửa lỗi thì hồ sơ dự thầu của nhà thầu đó sẽ bị loại"
Tổ chấm thầu cũng không được hiệu chỉnh như vậy vì NĐ không quy định chỉnh sửa đối với nội dung sai sót như của bạn.

thân!

Bác xem lai xem. Nội dung bác nêu là trường hợp SỬA LỖI. Con nếu trường hợp sai lệch về phạm vi cung cấp có lẽ năm ở Khoản 2. Hiệu chỉnh sai lệch mất rồi. Và nếu là sai lêch thi không có văn bản thông báo cho nhà thầu đâu (Theo khoản 2, Điều 30 Nghị định 85/CP)
Việc chào cho gói thầu khác có lẽ là lỗi khá nghiêm trọng, tuy nhiên phức tạp là không có hướng dẫn nên vẫn cứ cãi nhau thôi. Tuy nhiên, bác cứ hình dung đi dự thầu cho công trình nay lại chào thầu cho công trình khác ...???

Last edited by a moderator: