Giá chỉ định thầu ... đồng (đã trừ tiết kiệm 3%)

caoductra

Thành viên nhiều triển vọng
Anh chị cho em hỏi khi chỉ định thầu có câu "Giá chỉ định thầu ... đồng (đã trừ tiết kiệm 3%)"
anh chị có thể giải thích cho em rõ phần tiết kiệm 3 % này được ko ạh?
Thế này khi thực hiện hợp đồng thì có phát sinh thêm chi phí tiết kiệm này thanh toán cho bên thi công nữa hay ko hay chỉ là giá đã trừ tiết kiệm ko ah?

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Anh chị cho em hỏi khi chỉ định thầu có câu "Giá chỉ định thầu ... đồng (đã trừ tiết kiệm 3%)"
Thế này khi thực hiện hợp đồng thì có phát sinh thêm chi phí tiết kiệm này thanh toán cho bên thi công nữa hay ko hay chỉ là giá đã trừ tiết kiệm ko ah?
Mục đích của đấu thầu là tìm được nhà thầu đáp ứng được năng lực, kinh nghiệm theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu, có giá thấp nhất (giảm chi phí đầu tư) cho chủ đầu tư. Chỉ định thầu cũng vậy. Nhưng để giảm chi phí, thì do nhà thầu đã biết được giá dự toán duyệt của gói thầu nên để giảm chi phí đầu tư, chủ đầu tư thường đề nghị giá chỉ định thầu giảm đi một chút so với giá dự toán duyệt.

Tôi ví dụ: Gói thầu được chỉ định thầu có giá dự toán duyệt là: 1 tỷ. Giá chỉ định thầu là 970 triệu (tức là đã giảm 3%) so với giá dự toán duyệt.
Giá trị chỉ định thầu là mức giá cao nhất để thương thảo, ký kết hợp đồng. Còn sau khi ký hợp đồng thì việc thi công, nghiệm thu, thanh toán sẽ theo quy định của hợp đồng. Tất nhiên là không bao giờ thanh toán cho nhà thầu phần giá trị tiết kiệm này.

thanh_nhoc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Mục đích của đấu thầu là tìm được nhà thầu đáp ứng được năng lực, kinh nghiệm theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu, có giá thấp nhất (giảm chi phí đầu tư) cho chủ đầu tư. Chỉ định thầu cũng vậy. Nhưng để giảm chi phí, thì do nhà thầu đã biết được giá dự toán duyệt của gói thầu nên để giảm chi phí đầu tư, chủ đầu tư thường đề nghị giá chỉ định thầu giảm đi một chút so với giá dự toán duyệt.

Tôi ví dụ: Gói thầu được chỉ định thầu có giá dự toán duyệt là: 1 tỷ. Giá chỉ định thầu là 970 triệu (tức là đã giảm 3%) so với giá dự toán duyệt.
Giá trị chỉ định thầu là mức giá cao nhất để thương thảo, ký kết hợp đồng. Còn sau khi ký hợp đồng thì việc thi công, nghiệm thu, thanh toán sẽ theo quy định của hợp đồng. Tất nhiên là không bao giờ thanh toán cho nhà thầu phần giá trị tiết kiệm này.
Nếu dự án như bác nguyenhuutrinh nói vậy thì còn thư giảm thầu nữa chứ...đã đc tính trong giá trị 3% này chưa hay thư giảm thầu được tính với giá bắt đầu là 970tr vậy?

thanhbanquanlytravinh

Thành viên nhiệt tình
Tôi đồng ý với ý kiến của bạn nguyenhuutrinh, nhưng tôi bổ sung thêm một trường hợp khác: Khi lựa chọn nhà thầu bằng hình thức chỉ định thầu không có văn bản nào bắt buộc phải giảm giá, tuy nhiên luật bất thành văn thì nhà thầu vẫn phải giảm giá > 3%, như vậy giá chỉ định thầu là giá gói thầu được duyệt trừ đi 3% tiết kiệm, tương ứng với phần khối lượng nêu trong hồ sơ yêu cầu của chủ đầu tư. Trường hợp khối lượng phát sinh tăng ngoài hồ sơ yêu cầu vẫn được thanh toán cho nhà thầu > giá trị đã chỉ định thầu nhưng phải lập thủ tục phát sinh;

thanhbanquanlytravinh

Thành viên nhiệt tình
Tôi thống nhất với ý kiến của thành viên nguyenhuutrinh, tuy nhiên tôi bổ sung thêm một ý khác là: Giá trị chỉ định thầu đã giảm giá 3% là giá tương ứng với khối lượng nêu trong hồ sơ yêu cầu, trường hợp phát sinh tăng khối lượng ngoài phạm vi hồ sơ yêu cầu thì nhà thầu vẫn được thanh toán giá trị > giá trị chỉ định thầu, nhưng phần khối lượng này phải lập thủ tục phát sinh tăng.
Còn khi lựa chọn nhà thầu bằng hình thức chỉ định thầu thì không bắt buộc chủ đầu tư phải mời nhiều nhà thầu tham dự nên hầu như không có thư giảm giá, còn trường hợp có thư giảm giá thì phải xác định giá trúng thầu = giá trong hồ sơ đề xuất - phần giảm giá như thành viên thanh-nhoc nêu.

Last edited by a moderator:

m0ngc0emkeben

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Chào anh Trình!
Em có một số ý kiến góp ý chút ạ. Theo ý của bác caoductra thì có lẽ đây là Quyết định phê duyệt đơn vị trúng Chỉ định thầu. Giá chỉ định thầu ... đồng có nghĩa là Giá nhà thầu trúng thầu. Thật sự em cũng không hiểu cái câu "Đã trừ tiết kiệm 3%" này là như thế nào cả? Tại sao trong quyết định phê duyệt đơn vị trúng thầu lại có thêm câu "đã trừ tiết kiệm 3%", cho câu này vào để làm gì. ý nghĩ của nó là như thế nào?
"Nhưng để giảm chi phí, thì do nhà thầu đã biết được giá dự toán duyệt của gói thầu nên để giảm chi phí đầu tư, chủ đầu tư thường đề nghị giá chỉ định thầu giảm đi một chút so với giá dự toán duyệt"
Cái vấn đề giá dự thầu phải nhỏ hơn giá được duyệt thì em hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bác. Nhưng:
"Tôi ví dụ: Gói thầu được chỉ định thầu có giá dự toán duyệt là: 1 tỷ. Giá chỉ định thầu là 970 triệu (tức là đã giảm 3%) so với giá dự toán duyệt"
Bác để ý nhé: ĐÃ TRỪ TIẾT KIỆM - GIẢM
2 cái này là hoàn toàn khác nhau mà bác, Đã trừ Tiết kiệm thì thật sự là em không hiểu, có thể là do người làm văn bản làm sai. Còn Giảm thì đơn giản rồi, theo ý của bác Trình thì có thể hiểu Giá trúng chỉ định thầu giảm 3% so với dự toán được duyệt đúng không ạ.
Với tình huống áp dụng Chỉ định thầu, bên em làm rất nhiều nhưng chưa bao giờ em nghe thấy từ "Đã trừ tiết kiệm 3%" cả. Em xin lấy ví dụ trong QĐ phê duyệt chỉ định thầu mà bên em thường thực hiện (Bên em thường làm theo hướng dẫn của Tổng Công ty Vinaconex) trong quyết định chỉ cần phê duyệt những ý như thế này:
- Nhà thầu trúng chỉ định:...
Địa chỉ:...
Điện thoại:
- Giá gói thầu được duyệt: 1 tỷ (Bằng chữ:...).
- Giá chỉ định thầu là: 970tr (bằng chữ:....)
- Hình thức thực hiện Hợp đồng:
- Thời gian thực hiện hợp đông:

Em xin có chút ý kiến, các bác góp ý thêm ạ./.

Last edited by a moderator:

nguyenthanh198486

Thành viên mới
Ở Hà Tĩnh có quyết định 02 của UBNDỉnh quy định mức tiết kiệm đối với các gói thầu áp dụng hình thức chỉ định àu và đấu thầu hạn chế. Nếu trông HS đề xuất mà không ghi đã trừ tiết kiệm..% mà chỉ ghi giảm giá thì khi đi thanh toán lại bị Kho bạc trừ lần nữa. Trường hợp này e đã bị vấp.

thanh_tb

Thành viên mới
Cái này hiểu luôn cả nhà nhé !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

File đính kèm

• QD TKC..pdf
    1 MB · Đọc: 930

lephuong0806

Thành viên mới
Bác thanh-tb cho em hỏi chút ạ. Tức là phần tiết kiệm này chỉ áp dụng cho địa phương có quy định về tiết kiệm chứ không bắt buộc áp dụng trên phạm vi cả nước đúng không ạ. Tại em chưa thấy quy định tại văn bản luật nào

nguyendanghan

Thành viên có triển vọng
Website
www.giaxaydung.vn
Thấy mọi người thảo luận sôi nổi quá, các bạn cho mình hỏi: Có quy định chính thức nhà thầu phải giảm giá >=3% giá trị gói thầu thì mới trúng Chỉ định thầu hay không?
Ví dụ: Gía gói thầu 1 tỷ, nhà thầu làm hồ sơ đề xuất với giá 990 triệu có được không (lúc này giá đã thấp hơn giá trị gói thầu được duyệt rồi)? Hay lại phải đúng 970 triệu như bác Trình nói thì mới trúng chỉ định thầu? :)

gnol009

Thành viên nhiều triển vọng
Thấy mọi người thảo luận sôi nổi quá, các bạn cho mình hỏi: Có quy định chính thức nhà thầu phải giảm giá >=3% giá trị gói thầu thì mới trúng Chỉ định thầu hay không?
Ví dụ: Gía gói thầu 1 tỷ, nhà thầu làm hồ sơ đề xuất với giá 990 triệu có được không (lúc này giá đã thấp hơn giá trị gói thầu được duyệt rồi)? Hay lại phải đúng 970 triệu như bác Trình nói thì mới trúng chỉ định thầu? :)

Bạn hỏi Chủ đầu tư trong Quyết định duyệt kế hoạch đấu thầu có phần giảm giá gói thầu xây lắp hay không để biết làm đơn đề xuất chỉ định thầu. Trong bảng dự toán dự thầu thì bạn làm thêm 2 dòng 1 là dòng giảm giá (ví dụ 2%) và dòng giá sau giảm giá.

Còn nếu trong Quyết định duyệt kế hoạch đấu thầu không yêu cầu giảm giá gói thầu xây lắp thì giá trong đơn đề xuất chỉ định thầu =< giá dự toán là ok.