Giải đáp các thắc mắc khi sử dụng Dự toán GXD 2012 SE

tanhduan

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Mình đã mua phần mềm GXD (bản khóa cứng), tuy nhiên mình không hiểu bản khóa cứng này là bản SE, hay niềm tin,...

Mình xin hỏi nếu muốn update thì như thế nào

Phải công nhận là phần mềm GXD rất hay, tuy nhiên nhược điểm lại chính là phần update.

nguyenhuutuan207

Thành viên rất triển vọng
Bạn Trangbg thân mến phần mền GXD không có mã bả là cũng dúng thui vì bộ đơn gia HN 2011 lập thiếu công tác đó mà chứ không phải do GXD lập thiếu đâu .bạn cứ thử vào phần mềm khác mà xem hay bộ đơn giá của HN2011 thì bạn thấy rõ

nguyenhuutuan207

Hôm trước minh có gửi cho anh Thế Anh mình quên mất không nói đến phần thêm sheet nữa đó là sheet tổng hợp giá trị xây lắp niếu mà có sheet đó thì người làm dự toán đỡ vất vả hơn vì có những công trình có đến 3,4 hạng mục ví dụ như công trình sau hạng mụcXD như trạm bơm, đường giao thông, kênh dẫn nguồn, kênh tưới. vậy khi tổng hợp kinh phí tính tổng mức đầu tư thì phải làm thủ công. theo mình anh Thế Anh nghiên cứu xem lập thêm sheet đó sau đó linh sang bảng tổng hợp kinh phí .chúc GXD phát triển và thành đạt đó là là niềm tin của mọi người dùng phần mềm GXD.

kukohu

Thành viên có triển vọng
hỏi đáp phần mềm GXD

Anh em cho mình hỏi một vấn đề, mình làm công trình giao thông khi lập dự toán mà muốn tạo nhiều hạng mục ví dụ: nền đường, cống, ốp mái taluy trong cùng file dự toán thì mình phải làm thế nào?Thanks!

tottiroma

Thành viên mới
Phiên bản chiến thắng đâu anh ơi

Em thấy thấy Thế Anh nói là 30/4 sẽ có phiên bản chiến thắng. Chờ hoài mà chẳng thấy, mặc dù em thấy phiên bản SE cũng đã rất tốt. Nhưng cũng như nhiều người phàn nàn là nhiều lệnh kết nối quá nên khó cho người mới sử dụng như em.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Hôm trước minh có gửi cho anh Thế Anh mình quên mất không nói đến phần thêm sheet nữa đó là sheet tổng hợp giá trị xây lắp niếu mà có sheet đó thì người làm dự toán đỡ vất vả hơn vì có những công trình có đến 3,4 hạng mục ví dụ như công trình sau hạng mụcXD như trạm bơm, đường giao thông, kênh dẫn nguồn, kênh tưới. vậy khi tổng hợp kinh phí tính tổng mức đầu tư thì phải làm thủ công. theo mình anh Thế Anh nghiên cứu xem lập thêm sheet đó sau đó linh sang bảng tổng hợp kinh phí.
Phần mềm Dự toán GXD đã có sẵn sheet này rồi. Tôi đã và đang trực tiếp làm các công trình, dự án lớn nên có thể nói những yêu cầu của các bạn tôi cũng cần, vì thế Dự toán GXD đã dự kiến hầu hết các tình huống.:">
- Nếu sử dụng Dự toán GXD với Excel trên 2003: Format > Sheet > Unhide và chọn hiện THGxd hoặc THGld sẽ được như ý.
- Với Excel 2007: Kích phải vào tên sheet bất kì, chọn Unhide và chọn hiện THGxd hoặc THGld.

Em thấy thấy Thế Anh nói là 30/4 sẽ có phiên bản chiến thắng. Chờ hoài mà chẳng thấy, mặc dù em thấy phiên bản SE cũng đã rất tốt. Nhưng cũng như nhiều người phàn nàn là nhiều lệnh kết nối quá nên khó cho người mới sử dụng như em.
Nếu không muốn bối rối với các lệnh kết nối, tốt nhất bạn dùng hàm Vlookup hoặc ngồi gõ = và kết nối từng giá trị một
. Hãy ngồi làm khoảng 10 đầu việc thôi và kết nối từng ô một, bạn sẽ hiểu giá trị của các lệnh kết nối.

Anh em cho mình hỏi một vấn đề, mình làm công trình giao thông khi lập dự toán mà muốn tạo nhiều hạng mục ví dụ: nền đường, cống, ốp mái taluy trong cùng file dự toán thì mình phải làm thế nào?Thanks!

Cách dễ nhất: Bạn mở ra một thư mục lưu trữ các tài liệu liên quan đến công trình của bạn. Mỗi một hạng mục bạn làm 1 file lưu vào thư mục đó. Cuối cùng tạo ra một bảng tổng hợp, liên kết kết quả các file kia vào bảng tổng hợp đó.

Cách 2: Phức tạp hơn một tẹo: Sau khi làm xong một hạng mục, sao chép tất các sheet đã hoàn thành ngay tại file, rồi lấy các sheet gốc tính hạng mục mới. Cách này có thể làm 10, 100, 1000... n hạng mục trong 1 file (đừng lạm dụng quá, máy sẽ đờ ra không xử lý đượcx().

Cách 3: Phức tạp hơn nữa: Làm tất cả các hạng mục như một hạng mục trong 1 file Dự toán GXD. Tất nhiên, nhập các mục lớn, tiêu đề cho rõ ràng. Sau đó chịu khó cắt dán, chia tách một chút ra thành các hạng mục nhỏ.

Cách 4: Chờ phiên bản nối tiếp vào cuối năm nay. Trong thời gian đó bạn có nhiệm vụ đóng góp để chúng tôi tiếp tục nghiên cứu, phát triển.=D>

trungkd

Hỏi về cách tính lương nhân công

Mình thiếu kinh nghiệm về cách tính lương nhân công nên hỏi lên đây nhờ các bác giúp đỡ.
- Trong một gói thầu thi công gồm nhiều hạng mục bao gồm cả đường giao thông, cầu, cống, điện chiếu sáng, điện trung thế và cáp thông tin liên lạc. Như vậy, bác nào có thể cho mình biết thật cụ thể cách tính hay văn bản nào quy định cách tính lương nhân công của từng nhóm xây dựng cơ bản, điện chiếu sáng, thông tin liên lạc không?
- Trong phần mềm giá xây dựng, mình muốn bổ sung thêm nhân công cho nhóm thông tin liên lạc theo định mức số 258/BTTTT-KHTC ngày 09/02/2009 thì phải làm sao để nhân công trong định mức này có liên kết với sheet "nc" hay sheet "Nhancong".
Rất cám ơn các bác.

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Tình hình là tôi không thể chọn được CSLD của các tỉnh khác ngoài HN2011, đã cài lại rất nhiều lần.:(:)(:)((

bạn đã khắc phục đk chưa?

son24namha

Thành viên năng động
Bạn áp dụng mức lương nhóm 1, còn các nhóm khác thì điều chỉnh theo hệ số của từng nhóm đối với nhóm 1, sau đó đưa hệ số vào từng hạng mục công trình cho phù hợp. Ở Hà tĩnh thì có công văn điều chỉnh rõ ràng: nhóm1: Knc= 1; nhóm2: Knc= 1,062 ; nhóm3: Knc= 1,171( Thực chất hệ số này là lấy lương bình quân của các nhóm 2,3 chia cho lương nhóm 1)

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới