Gỡ rối: Tính cước VC vật liệu bằng ô tô tự đổ

luxu

Thành viên năng động
Em đang rà soát 1 dự án thực hiện năm 2012 để làm quyết toán. Em đang gặp rối khi kiểm tra tính cước vận chuyển VL bằng thiết bị tự đổ thì cước được cộng thêm 15% là (15%*Đơn giá cước cơ bản) hay (15%*Đơn giá cước cơ bản*Quãng đường VC).

Theo em thì (15%*Đơn giá VC) thôi chứ nhỉ vì dù VC cự ly nào thì cũng chỉ xúc, đổ có 1 lần?

Em gửi kèm theo văn bản 1212/QĐ-UBND của tỉnh HB (gọi là cước 1212 HB đi). Trong văn bản này đề cập đến 2 khái niệm: "Đơn giá cước cơ bản" và "mức cước cơ bản". Anh chị xem giúp và trả lời giúp em câu hỏi trên nhé: Dùng xe có thiết bị tự đổ VC VL thì được cộng thêm (15%*Đơn giá cước cơ bản) hay (15%*Đơn giá cước cơ bản*Quãng đường VC)? Các anh chị đã có kinh nghiệm lập dự toán có tính cước VC ở các địa phương khác giúp em trả lời với nhé, ở các địa phương khác HB, họ quy định ntn hay cũng "mập mờ" như HB?

Mong nhận được giải đáp của các anh chị!

thongktnl

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Theo mình, sẽ được cộng thêm 15%x ĐG cước x Quảng đường. Tức là tổng giá cước sẽ tăng lên 15%. Vì bạn phải hiểu 15% tăng lên ở đây không phải là chi phí cho 1 lần đổ, mà là chi phí tăng lên do sử dụng loại phương tiện có thiết bị tự đổ. Nôm na như bạn thuê xe tự lái hay có lái vậy.

prettyboy830

Thành viên rất triển vọng
(15%*Đơn giá cước cơ bản) hay (15%*Đơn giá cước cơ bản*Quãng đường VC). Hai cái này cùng 1 kết quả mà bạn. Cách thứ 1 tiếp theo cũng nhân với Quãng đường VC mới ra giá cước VC.
Còn ở mục 4.3 của văn bản 1212/QĐ-UBND của tỉnh HB đã nói rõ:
4.3. Ngoài mức cước quy định tại điểm 4.1 và 4.2 nói trên, mỗi lần sử dụng:

a. Thiết bị tự đổ, thiết bị hút xả: Được cộng thêm 3.500 đồng/tấn hàng.

Chỉnh sửa cuối:

luxu

Thành viên năng động
(15%*Đơn giá cước cơ bản) hay (15%*Đơn giá cước cơ bản*Quãng đường VC). Hai cái này cùng 1 kết quả mà bạn. Cách thứ 1 tiếp theo cũng nhân với Quãng đường VC mới ra giá cước VC.
Còn ở mục 4.3 của văn bản 1212/QĐ-UBND của tỉnh HB đã nói rõ:

Bạn giải thích giúp mình 2 chỗ bôi xanh đỏ đc ko bạn:
1) Bôi đỏ: Tại sao tiếp theo lại phải nhân quãng đường? Theo mình, theo ý hiểu ấy thì là nhân ĐG cước với quãng đường rồi cộng thêm 15%ĐG cước là xong, nhân gì nữa?
2) Bôi xanh: Thì mỗi lẫn sử dụng cộng thêm 3.500đ/ tấn hàng, nên vận chuyển 1km hay 100km cũng chỉ sử dụng 1 lần đổ thôi chứ cứ đi 1km lại đổ, lại bốc à?

xaydung13579

Thành viên nhiều triển vọng
Em đang rà soát 1 dự án thực hiện năm 2012 để làm quyết toán. Em đang gặp rối khi kiểm tra tính cước vận chuyển VL bằng thiết bị tự đổ thì cước được cộng thêm 15% là (15%*Đơn giá cước cơ bản) hay (15%*Đơn giá cước cơ bản*Quãng đường VC).

Theo em thì (15%*Đơn giá VC) thôi chứ nhỉ vì dù VC cự ly nào thì cũng chỉ xúc, đổ có 1 lần?

Em gửi kèm theo văn bản 1212/QĐ-UBND của tỉnh HB (gọi là cước 1212 HB đi). Trong văn bản này đề cập đến 2 khái niệm: "Đơn giá cước cơ bản" và "mức cước cơ bản". Anh chị xem giúp và trả lời giúp em câu hỏi trên nhé: Dùng xe có thiết bị tự đổ VC VL thì được cộng thêm (15%*Đơn giá cước cơ bản) hay (15%*Đơn giá cước cơ bản*Quãng đường VC)? Các anh chị đã có kinh nghiệm lập dự toán có tính cước VC ở các địa phương khác giúp em trả lời với nhé, ở các địa phương khác HB, họ quy định ntn hay cũng "mập mờ" như HB?

Mong nhận được giải đáp của các anh chị!
CT tính VC như sau. Giá thành VC = [số km x {cước cơ bản (A) +15% x A )} + 3500 +...chi phí khác nếu có]
.chúc bạn thành công

luxu

Thành viên năng động
CT tính VC như sau. Giá thành VC = [số km x {cước cơ bản (A) +15% x A )} + 3500 +...chi phí khác nếu có]
.chúc bạn thành công

Tức là 15% ấy được nhân với cả quãng đường VC? Why?

xaydung13579

Thành viên nhiều triển vọng
Tức là 15% ấy được nhân với cả quãng đường VC? Why?
văn bản hướng dẫn thế mà bạn ! bạn đọc thấy điều 9 "Điều 9. Các trường hợp được tăng (Cộng thêm), giảm cước so với mức cước cơ bản: " . văn bản nói rõ rùi mà bạn ". thì tăng cước cơ bản chứ đâu tăng tổng giá trị cuối cùng.

dutoansu

Thành viên năng động
Theo QĐ1212 của Hòa Bình :
1. Điều 8 : Đơn giá cước cơ bản :
- Nta cho bảng tra cước cơ bản đối với hàng bậc 1 (có danh sách kèm theo) tương ứng với 6 cấp đường => ok.
- Hàng bậc 2, bậc 3, bậc 4 tra ở bảng bậc 1 rồi nhân hệ số chuyển đổi hàng tương ứng
2. Sang điều 9 : (là cái mà bạn thắc mắc) Các trường hợp được tăng (Cộng thêm), giảm cước so với mức cước cơ bản
Mình đi luôn vào trường hợp của bạn thì xử lý ntn :
4.1. Hàng hóa vận chuyển bằng phương tiện có thiết bị tự đổ (xe ben), phương tiện có thiết bị tự nâng hạ (xe reo) được cộng thêm 15% mức cước cơ bản.

- Bạn xác định giá cước trước = Giá cước bạn tra tương ứng x 1,15 (Tức là tăng thêm 15%) (1)

Bạn cộng tiếp phần này vào đơn giá (1)
Đơn giá bạn áp dụng sẽ ntn : Giá cước = Giá cước bạn tra tương ứng x 1,15 (Tức là tăng thêm 15%) + 3.500 (2)

Bạn lấy đơn giá đó nhân với trọng lượng hàng là ra thành tiền.
Nói chi tiết thì nó là như thế

dutoansu

Thành viên năng động
Câu hỏi của bạn lẽ ra chỉ cần trả lời = công thức trên là đủ.