Hỏi cách tính chi phí dự phòng trong Tổng mức đầu tư của dự án

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Cảm ơn những góp ý của bạn
Về việc tính toán này như mình đã nói, phải thật linh hoạt nên đôi khi làm sao giải thích và bảo vệ được dù cách tính vẫn có những điểm chưa thực sự chuẩn.
1, Về hệ số trượt giá, rõ ràng nếu tính cho năm 2008/2007 thì sẽ khá lớn. Năm 2011/2010 cũng vậy, vì thế trong phép tính ở trên mình nhấn mạnh các bạn nên bỏ qua 2 năm 2008 và năm 2011 để tránh đẩy DP trượt giá lên quá lớn. Trường hợp đã bỏ qua 2008 thì nên coi như trong thời gian 2008 đến 2009 ko trượt giá nữa, vì rõ ràng ở đây lại có 1 chút "giảm phát". Theo mình để bằng 1 là con số hợp lý, điều này là công bằng vì đã ko tính hệ số 2008/2007 mà lại đi tính hệ số 2009/2008 là ko ổn :)
2, Lãi vay thì bạn cơ động theo từng dự án thôi, ở đây mình chỉ gợi ý và cảnh báo luôn, mọi người hay quên trừ lãi vay trong khi tính DPP, vì bản chất Lãi vay NH có sự trượt giá trong đó!
Nhất trí với bác levinhxd, các bạn cũng lưu ý rằng hiện nay thị trường xây dựng, bất động sản trầm lắng và suy thoái, sự trượt giá về các yêu tố đầu vào sẽ không lớn, trên thị trường hiện tại và cuối năm 2012 nguồn cung vật liệu đang dồi dào trong khi cầu lại yêu kém nên vấn đề trượt giá yếu tố vật liệu thấp, trong khi đó nhân công có tăng về lương nhưng đang thiếu việc nên chắc chắn sẽ rẻ, ngân hàng đang hỗ trợ lãi suất vay... Vì vậy khi tính hệ số trượt giá thì các bạn nên cân nhắc các yêu tố đầu vào cho phù hợp.

haip20

Thành viên năng động
TA đã làm một bảng tính Excel để tính dự phòng cho yếu tố trượt giá ở chủ đề sau, rất mong được các đồng nghiệp xem thử và góp ý để TA hoàn thiện:

http://giaxaydung.vn/diendan/excel-...eu-truot-gia-cung-du-toan-gxd.html#post173115

Chân thành cảm ơn.

Link này em không vào đc . Toàn ra trang chủ diễn đàn thôi. Anh post lại cho em với.
Còn vấn đề này muốn hỏi các bác, em muốn tính dự phòng cho 2,5 năm thì làm thế nào?

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Link này em không vào đc . Toàn ra trang chủ diễn đàn thôi. Anh post lại cho em với.
Còn vấn đề này muốn hỏi các bác, em muốn tính dự phòng cho 2,5 năm thì làm thế nào?
Chào bạn về vấn đề bạn hỏi thì mình có ý kiến như sau:
- Về mặt bản chất, việc tính chi phí dự phòng chính là việc quy đổi dòng tiền ở thời điểm tương lai về thời điểm hiện tại (thời điểm lập dự toán). Nên cách tính sẽ phụ thuộc vào Chỉ số mà bạn sử dụng để quy đổi.
- Khi bạn sử sụng chỉ tiêu Ixdct-bq năm, tức là bạn tính Chỉ tiêu này dựa trên các Chỉ số giá xây dựng năm. Khi đó sẽ phù hợp với các dự án có thời gian thực hiện T là số nguyên (2năm, 3năm, 4năm ...))
- Vậy để tính chi phí dự phòng cho các dự án có thời gian thực hiện là số thập phân (2,5 năm; 2,8 năm ....). Nếu để chính xác thì trong trường hợp này phải tính Ixdct-bp theo tháng tháng mới đảm bảo độ chính xác cao. Tuy nhiên việc tính này sẽ khó khăn vì dữ liệu cần để tính chỉ tiêu này là các Chỉ số giá xây dựng theo tháng thì lại không có cơ quan, đơn vị nào công bố. Vậy bạn sẽ sử dụng Ixdct-bq theo quý bằng cách sử dụng Chỉ số giá xây dựng theo quý đã được ban hành:
+ Khi đó (t) trong thông tư 04/2010 là số thứ tự của năm, còn trong trường hợp này thì nó là số thứ tự của quý.
+ Đối với khoảng thời gian cuối (đối với T là số thập phân) mà chỉ là 0,5 quý hay 0,8 quý thì bạn vẫn tính là 1 quý. VD đối với T=2,5 năm thì (t)=[1, ..., 10]; đối với T=2,7 năm = 2năm+8,4 tháng khi đó bạn làm tròn lên là 11 quý, vậy (t)=[1,...,11]. Nhưng thông thường các dự án tính theo năm, cùng lắm thì tính lẻ đến quý chứ ít khi tính lẻ đến tháng.
Chúc bạn tìm được giải pháp tốt.

dodungktxd

Nhất trí với bác levinhxd, các bạn cũng lưu ý rằng hiện nay thị trường xây dựng, bất động sản trầm lắng và suy thoái, sự trượt giá về các yêu tố đầu vào sẽ không lớn, trên thị trường hiện tại và cuối năm 2012 nguồn cung vật liệu đang dồi dào trong khi cầu lại yêu kém nên vấn đề trượt giá yếu tố vật liệu thấp, trong khi đó nhân công có tăng về lương nhưng đang thiếu việc nên chắc chắn sẽ rẻ, ngân hàng đang hỗ trợ lãi suất vay... Vì vậy khi tính hệ số trượt giá thì các bạn nên cân nhắc các yêu tố đầu vào cho phù hợp.
Theo mình thì việc tính Chi phí dự phòng đã hướng dẫn chi tiết trong Thông tư 04/2010. Trong đó có 2 chỉ tiêu cần lưu tâm:
- Ixdct-bq: Mức độ trượt giá bình quân các chỉ số giá xây dựng công trình theo loại công trình không tính đến thời điểm biến động bất thường về giá nguyên liệu, nhiên liệu và vật liệu xây dựng. Đây là chỉ tiêu cứng, với cùng một công trình/dự án, thì mọi người làm dự toán đều phải tính được chỉ tiêu này có giá trị giống nhau. Và cách tính thì mọi người đã bàn luận kỹ rùi, có lẽ mình không muốn đưa thêm ý kiến.
- Chỉ tiêu MỨC DỰ BÁO BIẾN ĐỘNG của các yếu tố chi phí giá cả trong khu vực và quốc tế so với mức trượt giá bình quân năm đã tính. Đây là chỉ tiêu mềm. Tức là nó phụ thuộc vào khả năng dự báo của người tính chi phí dự phòng, và không bắt buộc tất cả mọi người đều phải dự báo giống nhau ở cùng một thời điểm.
Vậy thì mức chi phí dự phòng của một dự án do mỗi người tính là khác nhau (vì phụ thuộc vào mức chỉ tiêu MỨC DỰ BÁO BIẾN ĐỘN). Nhưng về cơ bản nó phải nằm trong khoảng giới hạn nào đó có thể chấp nhận được.
Mọi người cho ý kiến thêm.

haip20

Thành viên năng động
Chào bạn về vấn đề bạn hỏi thì mình có ý kiến như sau:
- Về mặt bản chất, việc tính chi phí dự phòng chính là việc quy đổi dòng tiền ở thời điểm tương lai về thời điểm hiện tại (thời điểm lập dự toán). Nên cách tính sẽ phụ thuộc vào Chỉ số mà bạn sử dụng để quy đổi.
- Khi bạn sử sụng chỉ tiêu Ixdct-bq năm, tức là bạn tính Chỉ tiêu này dựa trên các Chỉ số giá xây dựng năm. Khi đó sẽ phù hợp với các dự án có thời gian thực hiện T là số nguyên (2năm, 3năm, 4năm ...))
- Vậy để tính chi phí dự phòng cho các dự án có thời gian thực hiện là số thập phân (2,5 năm; 2,8 năm ....). Nếu để chính xác thì trong trường hợp này phải tính Ixdct-bp theo tháng tháng mới đảm bảo độ chính xác cao. Tuy nhiên việc tính này sẽ khó khăn vì dữ liệu cần để tính chỉ tiêu này là các Chỉ số giá xây dựng theo tháng thì lại không có cơ quan, đơn vị nào công bố. Vậy bạn sẽ sử dụng Ixdct-bq theo quý bằng cách sử dụng Chỉ số giá xây dựng theo quý đã được ban hành:
+ Khi đó (t) trong thông tư 04/2010 là số thứ tự của năm, còn trong trường hợp này thì nó là số thứ tự của quý.
+ Đối với khoảng thời gian cuối (đối với T là số thập phân) mà chỉ là 0,5 quý hay 0,8 quý thì bạn vẫn tính là 1 quý. VD đối với T=2,5 năm thì (t)=[1, ..., 10]; đối với T=2,7 năm = 2năm+8,4 tháng khi đó bạn làm tròn lên là 11 quý, vậy (t)=[1,...,11]. Nhưng thông thường các dự án tính theo năm, cùng lắm thì tính lẻ đến quý chứ ít khi tính lẻ đến tháng.
Chúc bạn tìm được giải pháp tốt.
Tính theo quý thì phải tính vốn phân bổ dự kiến theo quý, lãi vay theo quý, Ixdctbq theo quý . Trong công thức tính Gdp2 thì (Vt - Lvayt) nếu tính theo quý sẽ không thay đổi so với cách tính theo năm, nhưng vế còn lại (1+Ixdctbq)^t sẽ đội lên rất lớn nếu t = [1,...10] vì Ixdctbq theo quý không chênh lệch nhiều so với theo năm. Theo tôi thì công thức tính Gdp2 chỉ áp dụng được theo năm, tính theo quý không chính xác.
Còn vấn đề nữa muốn hỏi mọi người. BXD chỉ ra công bố chỉ số giá đến quý 3 năm 2011, làm sao để tính đc chỉ số giá cả năm 2011 bây giờ ? Tạm tính bằng cách bình quân gia quyền 3 quý đầu rồi coi như đấy là chỉ số giá của năm được ko ? Tại thời điểm này mà vẫn tính trượt giá dựa trên 2007,2008,2009,2010 thì hơi lạc hậu.

haip20

Thành viên năng động
Mình xin có ý kiến với các bạn chút xíu:
Thực ra mỗi người tính đều có lập luận riêng, về cơ bản là đúng với tinh thần TT04/2010, có điều các chỉ số các bạn áp dụng vào có vẻ hơi máy móc, sẽ làm cho kết quả phình to. Cụ thể các kết quả các bạn tính ra đều ở mức dự phòng 40-70% tổng mức đầu tư. Những con số này đưa ra báo cáo Sếp thì đều bị gạt đi hết, không có dự án nào chỉ làm trong 3 năm mà có một con số dự phòng phí quá lớn như vậy.
Theo mình, dự án 3 năm thì trượt giá ở mức 20-25% là ở mức hợp lý chấp nhận được (coi như mỗi năm tiếp theo trượt giá 10-12%), như những năm 2008 hay 2011 trượt giá 22% và 20% (CPI) thì nên bỏ qua. Vì có làm cũng ko hiệu quả
Khi tính trượt giá các bạn cũng nên bỏ qua các chi phí sau trong TMĐT:
- Tiền sử dụng đất đóng 1 lần
- Lãi vay ngân hàng
- Tiền đền bù GPMB nếu có
- Các khoản chi phí khác nếu nó quá to và đã mang yếu tố dự phòng khi bốc thuốc
Như vậy kết quả sẽ khả quan, chính xác hơn
Mình cũng gửi kèm một bảng tính thử, với mức trượt giá chỉ 20%
Bảng tính này cũng được xây dựng từ cách tính của PM GXD nhưng được linh hoạt hóa hơn, các bạn có thể tham khảo và có những sai sót cũng góp ý luôn giúp mình nhé, vì mình làm chỉ trong vòng mấy phút!
Thân chào!
Bảng tính của anh rất cụ tỉ. Nhưng còn một số vấn đề em còn thắc mắc.
Phần dự phòng cho khối lượng phát sinh, công thức theo TT04 thì Gdp1 = (Gxd+.......+Gk)*Kps . Trong đó Gk bao gồm cả lãi vay trong thời gian xây dựng. Trong này anh chú thích trừ phần lãi vay đi ??? Thế làm trái với TT 04 & ND 112 à ?
Phần dự phòng cho trượt giá, em cũng chưa hiểu tại sao nên bỏ qua năm 2011 ? Nếu tính được chỉ số giá cho năm 2011 thì càng tiện, lúc đấy đỡ phải dính dáng đến năm 2008 nữa.
Còn nhiều vấn đề cần học hỏi, mong anh chỉ giúp .
Chân thành cám ơn.

L

levinhxd

Guest
Bảng tính của anh rất cụ tỉ. Nhưng còn một số vấn đề em còn thắc mắc.
Phần dự phòng cho khối lượng phát sinh, công thức theo TT04 thì Gdp1 = (Gxd+.......+Gk)*Kps . Trong đó Gk bao gồm cả lãi vay trong thời gian xây dựng. Trong này anh chú thích trừ phần lãi vay đi ??? Thế làm trái với TT 04 & ND 112 à ?
Phần dự phòng cho trượt giá, em cũng chưa hiểu tại sao nên bỏ qua năm 2011 ? Nếu tính được chỉ số giá cho năm 2011 thì càng tiện, lúc đấy đỡ phải dính dáng đến năm 2008 nữa.
Còn nhiều vấn đề cần học hỏi, mong anh chỉ giúp .
Chân thành cám ơn.

Cám ơn bạn đã cho ý kiến, như mình đã nói, các chỉ tiêu tính toán được quy định trong TT 04/2010/BXD là khá kỹ và nó tính đến mọi ảnh hưởng của các yếu tố thị trường. Tuy nhiên mình cho rằng cần linh hoạt trong từng dự án. Ví dụ như một dự án lớn thì KL phát sinh sẽ có thể lên đến 10-15%, nhưng với những dự án nhỏ, đơn giản thì KL phát sinh <10% thậm chí <5% là chắc chắc! Hoặc một dự án như đường Ô Chợ Dừa - La Thành ở HN chẳng hạn, chi phí xây dựng chỉ chiếm 10% trong TMĐT, trong khi đó chi phí đến bù lại chiếm đến 80%, như vậy nếu tính KL phát sinh bao gồm cả CP của đền bù là ko ổn (CP đền bù gần như đã có thể xác định chính xác đến 95% trước khi lập DA)
Vì thế cần có sự linh hoạt như mình nói là ở chỗ đó!
Với việc trượt giá đến 19,75% năm 2011, mình coi là đột biến nên bỏ qua
Tương tự với năm 2008 là 22% cũng bỏ qua nốt!

dodungktxd

Tính theo quý thì phải tính vốn phân bổ dự kiến theo quý, lãi vay theo quý, Ixdctbq theo quý . Trong công thức tính Gdp2 thì (Vt - Lvayt) nếu tính theo quý sẽ không thay đổi so với cách tính theo năm, nhưng vế còn lại (1+Ixdctbq)^t sẽ đội lên rất lớn nếu t = [1,...10] vì Ixdctbq theo quý không chênh lệch nhiều so với theo năm. Theo tôi thì công thức tính Gdp2 chỉ áp dụng được theo năm, tính theo quý không chính xác.
Còn vấn đề nữa muốn hỏi mọi người. BXD chỉ ra công bố chỉ số giá đến quý 3 năm 2011, làm sao để tính đc chỉ số giá cả năm 2011 bây giờ ? Tạm tính bằng cách bình quân gia quyền 3 quý đầu rồi coi như đấy là chỉ số giá của năm được ko ? Tại thời điểm này mà vẫn tính trượt giá dựa trên 2007,2008,2009,2010 thì hơi lạc hậu.
Cảm ơn bạn
- Về mặt toán học khi tính giá trị trung bình, mật độ điểm càng nhiều thì kết quả càng đảm bảo độ tin cậy. Nên mình tin tưởng Ixdctbq quý có độ chuẩn xác hơn Ixdctbq năm.
- Đúng là Ixdctbq quý không chênh lệch nhiều so với Ixdctbq năm nên (1+Ixdctbq)^t sẽ đội lên rất lớn khi được tính theo quý nhưng bạn không nghĩ rằng (Vt-Lvayt) của quý sẽ nhỏ hơn (Vt-Lvayt) của năm vì (Vnăm-Lvaynam) = Tổng các (Vquý-Lvayquý). Về mặt toán học khi a, b là số dương và t>1 thì: (a+b)^t > a^t + b^t

haip20

Thành viên năng động
Cám ơn bạn đã cho ý kiến, như mình đã nói, các chỉ tiêu tính toán được quy định trong TT 04/2010/BXD là khá kỹ và nó tính đến mọi ảnh hưởng của các yếu tố thị trường. Tuy nhiên mình cho rằng cần linh hoạt trong từng dự án. Ví dụ như một dự án lớn thì KL phát sinh sẽ có thể lên đến 10-15%, nhưng với những dự án nhỏ, đơn giản thì KL phát sinh <10% thậm chí <5% là chắc chắc! Hoặc một dự án như đường Ô Chợ Dừa - La Thành ở HN chẳng hạn, chi phí xây dựng chỉ chiếm 10% trong TMĐT, trong khi đó chi phí đến bù lại chiếm đến 80%, như vậy nếu tính KL phát sinh bao gồm cả CP của đền bù là ko ổn (CP đền bù gần như đã có thể xác định chính xác đến 95% trước khi lập DA)
Vì thế cần có sự linh hoạt như mình nói là ở chỗ đó!
Với việc trượt giá đến 19,75% năm 2011, mình coi là đột biến nên bỏ qua
Tương tự với năm 2008 là 22% cũng bỏ qua nốt!
Hi cám ơn anh đã giải thích, đúng là cách tính dự phòng phải linh hoạt, nhưng cách tính trượt giá 19,75% trong năm 2011 anh tính thế nào ?

haip20

Thành viên năng động
Cảm ơn bạn
- Về mặt toán học khi tính giá trị trung bình, mật độ điểm càng nhiều thì kết quả càng đảm bảo độ tin cậy. Nên mình tin tưởng Ixdctbq quý có độ chuẩn xác hơn Ixdctbq năm.
- Đúng là Ixdctbq quý không chênh lệch nhiều so với Ixdctbq năm nên (1+Ixdctbq)^t sẽ đội lên rất lớn khi được tính theo quý nhưng bạn không nghĩ rằng (Vt-Lvayt) của quý sẽ nhỏ hơn (Vt-Lvayt) của năm vì (Vnăm-Lvaynam) = Tổng các (Vquý-Lvayquý). Về mặt toán học khi a, b là số dương và t>1 thì: (a+b)^t > a^t + b^t

Hiện giờ tôi đang bận quá không tính chi tiết theo quý được, đành tính theo 3 năm chẵn vì dự án ở VN khó đúng tiến độ lắm, tính theo quý đi giải trình có khi mất nửa năm rồi :D . Nhưng theo kinh nghiệm tôi nghĩ giá trị dự phòng cho 3 năm sẽ khác với 12 quý. Dự kiến là phân bổ vốn trong 1 năm đều cho 4 quý nhé, để Vt-Lvay theo quý ko thay đổi so với theo năm.

haip20

Thành viên năng động
tính dự phòng cho dự án 2 năm sau mới thực hiện

Cám ơn các anh đã giải thích, còn 1 vấn đề sau muốn tham khảo ý kiến các anh.
Dự án em đang làm có 1 hạng mục công trình đến năm 2014 mới bắt đầu triển khai thực hiện theo tiến độ (giai đoạn 2). Nhưng hiện tại đang lập TMDT và TDT tại thời điểm 2012, vậy cách tính dự phòng cho công trình đấy ntn ? Em đang tính theo công thức bình thường , 2 năm đầu không phân bổ vốn, đến năm thứ 3 mới tính Gdp2 = (Vt-Lvayt)*[(1+Ixdctbq)^3-1] , năm thứ 4 cũng tương tự với t=4. Nhưng tính xong thấy Gdp2 lên đến 42% . Đây là file đính kèm ( dựa theo file của anh levinhxd ).
AE xem giúp có vấn đề gì nhầm lẫn ko?
Cám ơn mọi người !

File đính kèm

• du phong gd 2.xlsx
    21,4 KB · Đọc: 262
L

levinhxd

Guest
Hi cám ơn anh đã giải thích, đúng là cách tính dự phòng phải linh hoạt, nhưng cách tính trượt giá 19,75% trong năm 2011 anh tính thế nào ?
XL bạn, mình quên giải thích mất, các con số trượt giá 22% năm 2008 và 19,75% năm 2011 ý mình nói đến CPI, chỉ số giá XD sẽ thấp hơn. Chính xác năm 2011 là 18,58%, nhầm với năm 2010 là 11,75%!
Bản thân chúng ta ai cũng nhìn nhận năm 2008 và năm 2011 là những năm đột biến về giá cả nên mình muốn tính toán bỏ qua 2 năm đó là vì thế!

haip20

Thành viên năng động
Ko có ai trả lời giúp tôi vụ dự án sau 2 năm mới thực hiện à :(

L

levinhxd

Guest
Cám ơn các anh đã giải thích, còn 1 vấn đề sau muốn tham khảo ý kiến các anh.
Dự án em đang làm có 1 hạng mục công trình đến năm 2014 mới bắt đầu triển khai thực hiện theo tiến độ (giai đoạn 2). Nhưng hiện tại đang lập TMDT và TDT tại thời điểm 2012, vậy cách tính dự phòng cho công trình đấy ntn ? Em đang tính theo công thức bình thường , 2 năm đầu không phân bổ vốn, đến năm thứ 3 mới tính Gdp2 = (Vt-Lvayt)*[(1+Ixdctbq)^3-1] , năm thứ 4 cũng tương tự với t=4. Nhưng tính xong thấy Gdp2 lên đến 42% . Đây là file đính kèm ( dựa theo file của anh levinhxd ).
AE xem giúp có vấn đề gì nhầm lẫn ko?
Cám ơn mọi người !

Bảng tính của bạn không vấn đề gì, có điều ở trên bạn nói khoản 747 tỷ chưa bao gồm lãi vay (nhìn vào Dự phòng KL phát sinh cũng có thể đoán bạn đã bỏ lãi vay đi). Vậy ở dưới sao còn tính bỏ thêm Lãi vay lần nữa?
Hơn nữa Dự án bắt đầu thực hiện từ năm 2014, vậy tiến độ sẽ là từ năm 2014 chứ sao từ năm 2012 được?
Chính vì lẽ đó mà con số bạn tính ra sẽ bị lớn, nếu chỉ để tiến độ đầu tư là 2 năm thì dự phòng trượt giá chỉ ở mức khoảng 15%! Tất nhiên kết quả tính chỉ tương đối do ta ko thể tính theo Ixdbq 2 năm gần nhất là 2012 và 2013

Last edited by a moderator:

haip20

Thành viên năng động
Đúng là tôi đã trừ lãi vay rồi lại trừ nữa. Còn phần dự phòng tính từ năm 2012 vì thời điểm lập và duyệt dự toán là thời điểm bây giờ, năm 2014 mới triển khai thì phải tính năm 2012 & 2013 không giải ngân tí nào chứ. Nếu tính bắt đầu từ năm 2014 sao được, đến năm 2014 các chỉ số đầu vào khác hoàn toàn rồi.

diep vu

Thành viên mới
Bác vuong giải thích giùm chỉ số liên hoàn 2 năm về 1 năm, 3 năm về 1 năm giúp với. mình làm dự phòng thì bị vướn chổ này nên không biết tính và giải thích cho CĐT rõ.(ví dụ chỉ số khánh hòa: 2006(151); 2007(165); 2008(223); 2009(222); 2010(145.75); 2011(173.54). mình cho là năm 2008 và 2009 bị biến động lớn nên không đưa vào tính toán. nhưng tính hệ số liên hoàn 3 năm từ 2007 đến 2010 lại không được. Email: vutktp72@gmail.com; ĐT:0987597239
Nhờ các Bác Pro chỉ giáo cho.

roanhoanduy

Thành viên có triển vọng
Mẩu tính chí phí dự phòng trượt giá của tỉnh bến tre công trình lập thời điễm quý 1 năm 2013

gữi các bạn mẩu tính chí phí dự phòng trượt giá của Tỉnh Bến Tre tham khảo nhé!
Nếu thấy hay nhớ cám ơn tác giả Hi........Hì

File đính kèm

• BEN TRE -MAU PHU LUC TINH TRUOT GIA 5 LOAI CHI PHI 2013.xls
    42,5 KB · Đọc: 186
Last edited by a moderator:

roanhoanduy

Thành viên có triển vọng
Mẩu tính chí phí dự phòng trượt giá của tỉnh bến tre công trình lập thời điểm quý 1 năm 2013

gữi các bạn mẩu tính chí phí dự phòng trượt giá của Tỉnh Bến Tre tham khảo nhé!
Nếu thấy hay nhớ cám ơn tác giả Hi........Hì

File đính kèm

• BEN TRE -MAU PHU LUC TINH TRUOT GIA 5 LOAI CHI PHI 2013.xls
    42,5 KB · Đọc: 211

thuytrang_nuce

Thành viên mới
Ixdbq tính theo trung bình nhân nhé, không phải trung bình cộng

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới