Học dự toán thời gian bao lâu?

dung_tran

Thành viên mới
e mới ra trường cho e hỏi học dự toán công trình thời gian học bao lâu?:(:(

DutoanGXD

SmartSoftware
Chào bạn
Câu hỏi của bạn sẽ được công ty Giá Xây Dựng trả lời ngay trong 10 buổi học tại Giá Xây Dựng.
Kết thúc 10 buổi học bạn có thể có được trình độ khá chuẩn, chắc để làm về dự toán và cách sử dụng phần mềm dự toán GXD vào công việc của bạn một cách thành thạo.
Mời bạn đến tham dự với lớp dự toán và hướng dẫn sử dụng phần mềm được tổ chức hàng tháng.
Hãy gọi điện để đăng ký nhé
Chúc bạn thành công nhiều trong cuộc sống
Thân

JAYCHOU

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Dự toán rất dễ, ai cũng có thể làm nhưng để làm giỏi và chính xác thì chỉ một số ít thôi!
mình xin trả lời ngay câu hỏi của bạn là : học cả đời! vừa làm vừa học, học từ công việc, từ đồng nghiệp và từ tài liệu
nhưng quan trọng đầu tiên là bạn nên tìm một lớp học dự toán để được định hướng về phương pháp và cách thức lập dự toán; từ đó bạn sẽ hoạch định đường lối sẽ đi để thành một chuyên viên dự toán - KL giỏi

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Những ai học tốt trong ghế nhà trường thì khi ra trường đã có nền tảng về tư duy công việc để bắt tay ngay vào làm việc. Những ai học chưa được tốt, ra trường tìm hiểu và nghiên cứu một cách tỷ mỷ - nghiêm túc thì cũng nhanh. Một vấn đề khác là cần có kinh nghiệm thực tế. Nên những ai ra trường đi thi công và nghiên cứu dự toán của dự án đó thì càng hiểu sâu.

Một điều cực kỳ quan trọng đối với người lập dự toán là không những cần có chuyên môn để hiểu về các quy định, pháp quy, chế độ chính sách, danh mục công việc, khối lượng công việc v.v... mà cần phải có trong tay một phần mềm dự toán để thực hiện ý tưởng của mình. Dự toán GXD là lựa chọn số 1 nên dùng bởi nhiều tính ưu việt của nó.

Dự toán dễ lắm - Phải đâu chuyện đùa - Với anh chưa biết - Phần mềm giúp ta!!!:D

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình

Bây giờ có rất nhiều phần mềm dự toán hỗ trợ rồi. Làm máy móc theo phần mềm thì cũng dễ. Tuy nhiên để hiểu ngọn nghành của từng công việc và bản chất của nó thì phải học rất nhiều.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn

Vấn đề là: Mục tiêu bạn định học dự toán để làm gì?

Tôi đã 10 năm nay miệt mài đủ loại việc: Lập dự toán, bóc khối lượng, thẩm tra dự toán; tham gia biên soạn Thông tư hướng dẫn lập dự toán, soạn thảo văn bản trả lời các đơn vị cơ sở về các vấn đề liên quan; tham gia soát xét, sửa đổi, bổ sung tập định mức 1242 thành định mức 24 giờ là 1776; tập định mức sửa chữa số 1129 (cũ là 1778); làm nhiều bộ định mức công trình; giải đáp nhiều tình huống về dự toán công trình, lập và quản lý chi phí; giảng dạy các lớp dự toán do công ty Giá Xây Dựng tổ chức từ năm 2007; giảng dạy chuyên đề lập dự toán khóa kỹ sư định giá do Viện Kinh tế xây dựng và Công ty Giá Xây Dựng tổ chức; Nghiên cứu thuật toán, dùng thử nghiệm, nhận góp ý phản hỏi, chỉnh sửa... phần mềm Dự toán GXD. Thế mà cho đến giờ nhiều vấn đề vẫn tắc, vẫn thấy khó, vẫn phải học hỏi.
Vì vậy, tâm đắc với ý kiến bạn JAYCHOU nói: Học cả đời. Bởi công trình xây dựng rất phức tạp, mỗi công trình mỗi khác, các vấn đề khác nhau, tình huống xử lý khác nhau.
Tôi thường nói với các học viên, học 10 buổi là để lấy cơ bản và nền tảng để từ đó triển khai tiếp công việc cho nhanh. Còn nếu muốn làm tốt hãy làm việc cùng tôi ít nhất 5 năm :D.
Các bạn có thể sử dụng Dự toán GXD, bởi rất nhiều kiến thức, kinh nghiệm, dữ liệu và sự công phu của chúng tôi - nhóm tác giả ở trong đó. Điều này cũng giúp bạn có nền tảng vững để từ đó phát triển tiếp.

Cảm ơn các bài viết của anh nguyenhuutrinh, CE114-04 đã ưu ái dành cho phần mềm Dự toán GXD.

tranggb

Thành viên nhiều triển vọng
Vấn đề là: Mục tiêu bạn định học dự toán để làm gì?

Tôi đã 10 năm nay miệt mài đủ loại việc: Lập dự toán, bóc khối lượng, thẩm tra dự toán; tham gia biên soạn Thông tư hướng dẫn lập dự toán, soạn thảo văn bản trả lời các đơn vị cơ sở về các vấn đề liên quan; tham gia soát xét, sửa đổi, bổ sung tập định mức 1422 thành định mức 24 giờ là 1776; tập định mức sửa chữa số 1129 (cũ là 1778); làm nhiều bộ định mức công trình; giải đáp nhiều tình huống về dự toán công trình, lập và quản lý chi phí; giảng dạy các lớp dự toán do công ty Giá Xây Dựng tổ chức từ năm 2007; giảng dạy chuyên đề lập dự toán khóa kỹ sư định giá do Viện Kinh tế xây dựng và Công ty Giá Xây Dựng tổ chức; Nghiên cứu thuật toán, dùng thử nghiệm, nhận góp ý phản hỏi, chỉnh sửa... phần mềm Dự toán GXD. Thế mà cho đến giờ nhiều vấn đề vẫn tắc, vẫn thấy khó, vẫn phải học hỏi.
Vì vậy, tâm đắc với ý kiến bạn JAYCHOU nói: Học cả đời. Bởi công trình xây dựng rất phức tạp, mỗi công trình mỗi khác, các vấn đề khác nhau, tình huống xử lý khác nhau.
Tôi thường nói với các học viên, học 10 buổi là để lấy cơ bản và nền tảng để từ đó triển khai tiếp công việc cho nhanh. Còn nếu muốn làm tốt hãy làm việc cùng tôi ít nhất 5 năm :D.
Các bạn có thể sử dụng Dự toán GXD, bởi rất nhiều kiến thức, kinh nghiệm, dữ liệu và sự công phu của chúng tôi - nhóm tác giả ở trong đó. Điều này cũng giúp bạn có nền tảng vững để từ đó phát triển tiếp.

Cảm ơn các bài viết của anh nguyenhuutrinh, CE114-04 đã ưu ái dành cho phần mềm Dự toán GXD.

Làm cách nào để được làm việc cùng thầy nhỉ?

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
Ngày trước lúc mới bắt đầu học dự toán thì công đoạn đầu tiên của Malsoni là đọc các định mức, đơn giá và các thông tư hướng dẫn, đọc đến đâu hỏi đến đó ( may mắn cho Mal là có 1 người anh làm chung đã vô cùng tận tình với mình ).

Sau khi vượt qua được bài kiểm tra qua 1 loạt câu hỏi về lý thuyết thì Mal chuyển sang bước thứ 2 là lập dự toán những hạng mục đơn giản trên giấy. Người dạy dự toán bắt Mal phải làm hoàn toàn bằng tay, những phân tích đơn giá cũng phải viết bằng tay và khi được hỏi bất kỳ con số nào thì phải trả lời cho bằng được. Sau khi được gọi là " tạm làm được " thì Mal đã tự nghiên cứu để tìm ra phương pháp lập dự toán cho riêng mình bằng 1 chương trình trên excel với hàng loạt công thức và cách thức chắc chỉ có Mal mới sử dụng được :D
Khi đã thành thạo về dự toán thì Mal chuyển qua nghiên cứu các phần mềm. Những phần mềm như của anh Kim ( viết trên dos ), G8, hitosost, bidsoft, Hài Hòa, Accit, Escon v...v Mal đều đã dùng qua và qua mỗi trải nghiệm như vậy Mal đều dung nạp cho mình rất nhiều kiến thức cũng như kinh nghiệm về dự toán. Bây giờ Mal đang cài phần mềm Dự toán GXD và Mal thấy rằng đó là sự lựa chọn rất đúng của mình. Mal tin rằng sẽ có rất rất nhiều người đã từng sử dụng phần mềm Dự toán GXD cũng đồng ý với Mal.

Việc tiếp theo Mal làm là chia sẻ, theo Mal khi mình truyền lại những kiến thức mình có cho người khác chính là 1 cách rất tốt để mình củng cố và hệ thống lại toàn bộ kiến thức cũng như có được những kiến thức mới từ những người được mình chia sẻ. Mal đã giúp được cho 2 người hoàn toàn chưa biết gì về dự toán trở thành những người thành thạo về công việc này và bây giờ đều là kỹ sư định giá. 1 cách nữa là tham gia thảo luận trên diễn đàn cũng chính là bạn đang chia sẻ kiến thức của mình không chỉ cho 1 hay vài người mà là cho cả cộng đồng.

Vì vậy Mal cho rằng để có thể trở thành những chuyên gia về dự toán bạn cần "Học 1 cách nghiêm túc và có căn bản (có người chỉ dẫn hoặc tham gia các lớp học ) + tham gia thảo luận trên diễn đàn để học hỏi thêm nhiều điều bổ ích + 1 phần mềm dự toán hữu ích (Dự toán GXD))

Chúc mọi người luôn thành công

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Dự toán hay bất kỳ thứ gì khác muốn học thì phải học cả đời, bạn dừng lại thì công nghệ và thời đại sẽ biến bạn thành quá khứ cũ kỹ! Tuy nhiên để học dự toán với mức độ là làm được thì bạn cũng cần chăm chỉ đọc tài liệu hướng dẫn, mượn một cuốn dự toán tin tưởng xem trước rồi tự đặt câu hỏi Như thế nào? và tại sao lại như thế? Tôi tin rằng bạn sẽ sớm hiểu cơ bản về dự toán thôi. Ngoài ra, bạn hãy sử dụng Phần mềm Dự toán Gxd, vì Dự toán Gxd cực kỳ hữu ích và khác so với tất cả các dự toán khác. Đó là, có một diễn đàn chia sẻ các vấn đề rất phong phú về dự toán, kinh nghiệm sử dụng phần mềm. Trong phần mềm cũng đi kèm với những hướng dẫn và thư viện cụ thể, bạn có thể đọc kể cả khi offine. Tại các ô dữ liệu cần thiết khi bạn chỉ chuột và luôn có các chỉ dẫn hướng dẫn người lập dự toán....
Chúc bạn nhanh chóng học được dự toán nhé!

ngocdo nuce

Thành viên có triển vọng
cho em hỏi em giờ học hết năm 3 khoa KTXD của DHXD và giờ muốn học 1 lớp về bóc tách..vậy cho em hỏi em có thể học khóa bồi dưỡng nào phù hợp với mình hiện tại, tại vè em thấy bên GXD có 2 lớp em đang phân vân. 1 là lớp ĐO BÓC KHỐI LƯỢNG, LẬP DỰ TOÁN học 10 buổi và 1 lớp nữa là ĐỌC BẢN VẼ VÀ BÓC KHỐI LƯỢNG 9 buổi..xin nhờ tư vẫn. Tại em đang tự mày mò học trên mạng nhưng cảm thấy không được nhiều. Em xin cảm ơn!

ducminhpham

Thành viên nhiệt tình
cho em hỏi em giờ học hết năm 3 khoa KTXD của DHXD và giờ muốn học 1 lớp về bóc tách..vậy cho em hỏi em có thể học khóa bồi dưỡng nào phù hợp với mình hiện tại, tại vè em thấy bên GXD có 2 lớp em đang phân vân. 1 là lớp (1) ĐO BÓC KHỐI LƯỢNG, LẬP DỰ TOÁN học 10 buổi và 1 lớp nữa là ĐỌC BẢN VẼ VÀ BÓC KHỐI LƯỢNG 9 buổi..xin nhờ tư vẫn. Tại em đang tự mày mò học trên mạng nhưng cảm thấy không được nhiều. Em xin cảm ơn!
Bạn tham gia 1 khóa học lớp: lập dự toán thì tốt quá rồi. có lẽ khóa học này sẽ có nhìn một cách tổng quát về dự toán.
tiếp cận từ lúc năm thứ 3 là rất tốt đấy. Sẽ bổ sung những kiến thức chuyên môn ở trường và ngược lại kiến thức ở trường sẽ giúp quá trình học dự toán tốt hơn.
Chúc bạn học tập tốt!

quan_vkc

Thành viên mới
đúng rồi đó học ở trên lớp dự toán chỉ là cơ bản thôi. thực tế sẽ trao dồi thêm . nhưng chủ yếu là CẨN THẬN và CẦN CÙ thêm một chút về bản vẽ nữa là ok ..

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động
Tùy vào trình độ nhận thức của bạn. Hihi. Nếu có đầu óc hình dung thì cũng nhanh thôi.

Tốt nhất bạn nên kiếm một công trình nhỏ, rồi tự mày mò sử dụng là cách học nhanh nhất.

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động
Dự toán thì có nhiều phần, dự toán xây dựng, cây xanh, điện, nước, sửa chữa ...
Tốt nhất em nên bắt đầu từ dự toán xây dựng. Tìm một phần mềm miễn phí, xem hướng dẫn sử dụng và mày mò. Xin làm giúp một anh chị nào đó một dự toán nhỏ (miễn phí) và sau đó sai ở chỗ nào thì nhờ anh chị đó chỉ giúp thế là một công đôi việc nhé. Đảm bảo qua 3 công trình là có bằng sơ cấp rồi. :D