Học ngoại ngữ ta học gì

badguy28

Thành viên có triển vọng
Hiện mình là một sinh viên năm thứ 4 ĐHXD. Một điều mà có lẽ cả mình và nhiều sinh viên khác cũng băn khoăn về phần ngoại ngữ (tiếng Anh). Ai cũng khuyên là phải học tiếng Anh, có một trình độ ngoại ngữ tốt không bao giờ là thừa cả "học ngoại ngữ để làm những việc có thu nhập cao, trình độ cao".
Với một khả năng ngoại ngữ còn non kém, mà thực khối lượng kiến thức về tiếng Anh lại rộng lớn vô cùng, với nhiều lĩnh vực như: giao tiếp, kinh tế, xây dựng...Mình mong muốn mọi người, các anh chị đã có một sự hiểu biết thực tế về ngành xây dựng cùng hướng dẫn xem chúng ta nên đi sâu ngoại ngữ vào phần nào hơn cả. Một người có khả năng ngoại ngữ, để phát huy được khả năng đó thì sau khi đi làm công việc của họ làm gì, các công việc nào cần đến tiếng anh...
Rất mong được mọi người giúp đỡ !!!...

meocon85

Thành viên năng động
Hiện mình là một sinh viên năm thứ 4 ĐHXD. Một điều mà có lẽ cả mình và nhiều sinh viên khác cũng băn khoăn về phần ngoại ngữ (tiếng Anh). Ai cũng khuyên là phải học tiếng Anh, có một trình độ ngoại ngữ tốt không bao giờ là thừa cả "học ngoại ngữ để làm những việc có thu nhập cao, trình độ cao".
Với một khả năng ngoại ngữ còn non kém, mà thực khối lượng kiến thức về tiếng Anh lại rộng lớn vô cùng, với nhiều lĩnh vực như: giao tiếp, kinh tế, xây dựng...Mình mong muốn mọi người, các anh chị đã có một sự hiểu biết thực tế về ngành xây dựng cùng hướng dẫn xem chúng ta nên đi sâu ngoại ngữ vào phần nào hơn cả. Một người có khả năng ngoại ngữ, để phát huy được khả năng đó thì sau khi đi làm công việc của họ làm gì, các công việc nào cần đến tiếng anh...
Rất mong được mọi người giúp đỡ !!!...

Hoan nghênh bạn vì đã "tỉnh ngộ" sớm. Thực ra, đối với dân xây dựng (làm công ty trong nước hay nước ngoài) trong thời buổi hội nhập này đều phải có vốn liếng ngoại ngữ để "dắt lưng". Để làm gì? Để tự tin hơn, để thành công hơn trong giao tiếp, trong công việc và để có thu nhập cao hơn...:D
Mình chưa phải là người giỏi ngoại ngữ trong diến đàn nhưng mình là người hiểu được rằng yếu ngoại ngữ thì ...chán đến mức nào.
Bạn phải ngậm ngủi nhìn ...những kẻ chẳng ra gì nhưng ...giỏi ngoại ngữ nhảy tanh tách trên bậc thang thành công và nhìn mình cười giều cợt
Bạn phải ..vung tay, múa chân khi gặp một đối tác nước ngoài...
Bạn không đọc được 2 văn bản do người ta gửi đến công ty...
...
Ngậm ngùi, chua xót và cách duy nhất có thể là ...học
Người thông mình nhất là người biết mình...dốt. Bạn hiểu trình độ ngoại ngữ của mình còn non kém. Vậy, hãy tự vấn lại bản thân: mình nói yếu? nghe yếu? hay viết luận yếu? dịch tài liệu yếu?...và tìm cách khắc phục. Nhớ là so sánh với trình độ quốc tế nhé. Và nếu yếu đều thì phải làm sao? Học những thứ mình cần.
Vậy mình cần gì?
- Một vốn liếng đủ để giao tiếp. Gợi ý của mình là hãy tham gia một khóa học đàm thoại. Kiên nhẫn đi từng bước. Thực ra, tất cả mọi người đều khẳng định nghe không được là do nói không đúng mà thôi. Khi đã nghe nhiều, nói đúng thì chắc chắn bạn sẽ tiến rất nhanh
- Một vốn TA chuyên ngành. Bạn có thể tham gia Câu lạc bộ tiếng anh của diễn đàn chúng ta. Nếu không có nhiều thời gian, chỉ cần cùng bạn Hoailinh86 học 5 từ mới mỗi ngày thôi. :)
Một thày giáo của mình đã nói "thực ra nếu thực sự quyết tâm và học có phương pháp chỉ cần 3-5 tháng là bạn có thể ...dám nói và có thể viết TA rồi.:D
Và...ai sẽ minh chứng là bạn đã biết đọc, biết viết??? Hãy cố gắng theo đuổi một chứng chỉ tiếng anh cấp quốc tế Toeic hoặc Toefl
Không bao giờ là quá muộn để bắt đầu. Hi vọng bạn sẽ thành công trong việc chinh phục môn TA và những đỉnh cao nghề nghiêp sau này.
Chúc bạn thành công!!

H

Hugolina

Guest
Tôi rất đồng ý với bạn là cần phải học ngoại ngữ. Nếu bạn giỏi ngoại ngữ, bạn sẽ không khó khăn gì để tiếp cận với các kiến thức mới nhất của thế giới thông qua mạng Internet.

Còn việc "Nên bắt đầu từ đâu", theo kinh nghiệm của tôi thì trước hết bạn cần có một nền tảng ngữ pháp tốt. Bạn có thể cày mấy cuốn Grammar in use, vừa dễ học, vừa thiết thực.

Tiếp đó là "chọn giao tiếp, xây dựng hay kinh tế". Vấn đề ở đây là: Bạn cần tiếng Anh để làm gì? . Tiếng Anh là một sinh ngữ, tức là nó là thể sống và phải được sử dụng để duy trì và phát triển . Kể cả khi bạn có bằng cao học tiếng Anh mà bạn không dùng đến nó thì sau vài năm tiếng Anh của bạn chắc cũng thành vô dụng. Bạn có thể thấy là có những người là người Việt Nam, tức là tiếng Việt là tiếng mẹ đẻ của họ, nhưng nếu họ ra nước ngoài và không dùng tiếng Việt thì sau cả chục năm không dùng đến, họ sẽ quên và không còn biết cả cách phát âm.

Để việc học của bạn có kết quả và duy trì được, thì việc học đó phải thiết thực, tức là phải gắn việc học tiếng Anh của bạn với công việc bạn đang làm hoặc hướng tới làm. Như thế, kiến thức chuyên môn và ngoại ngữ sẽ giúp lẫn nhau. Bạn dùng ngoại ngữ để tìm hiểu thêm về chuyên môn, và chuyên môn sẽ giúp cho việc nghe hiểu, đọc hiểu của bạn nhanh hơn, và bạn dùng từ chuyên môn chính xác hơn. Theo kinh nghiệm đã rút ra của nhiều người, thì những người có chuyên môn kỹ thuật và biết ngoại ngữ sẽ giao tiếp tốt hơn dân ngoại ngữ đi dịch chuyên môn. Nếu để giao dịch thông thường thì bạn đừng lo mấy ông Tây kỹ thuật không hiểu, cái quan trọng là họ biết ta nói về hạng mục cụ thể nào, số má gì, chứ không cần lắm việc phải văn hoa khi giao tiếp.

Với lại Tây dùng tiếng Anh cũng đủ loại, lắm chú cũng ẹ chả kém gì ta. Còn với văn bản thì đúng là cần phải có kiến thức ngữ pháp và văn phong tốt.

Còn chuyện bằng cấp, thật ra mình nghĩ việc có thi lấy chứng chỉ hay không không quan trọng lắm. Mình đã thấy nhiều ông kỹ sư chỉ có bằng A tiếng Anh nhưng vẫn nói chuyện với Tây hàng ngày, trong khi cũng có cô chú bằng Đại học mà làm cái văn bản không xong. Nếu để học cho mình, thì quan trọng là bạn cần sử dụng nó hàng ngày, rèn giũa nó hàng ngày.

Một điều cần lưu ý nữa khi các bạn học, là bạn phải mạnh dạn và tích cực khi sử dụng . Ngôn ngữ là thụ động khi ta chỉ nghe và đọc, và là chủ động là khi ta dùng nó để nói và viết. Tất nhiên, cũng còn tùy thuộc vào điều kiện riêng của bạn nữa. Song hiện nay, có rất nhiều trang web tiếng Anh trên mạng (tôi thích các trang web nước ngoài hơn vì chuẩn hơn là ta học với nhau), trong đó bạn có rất nhiều công cụ để rèn luyện kỹ năng cả nghe, nói, đọc và viết. Chỉ sợ thiếu quyết tâm và sự kiên trì mà thôi.

badguy28

Thành viên có triển vọng
Cám ơn mọi người đã chỉ cho mình điều mà mình muốn biết.
Chúc mọi người thành đạt !!.:)