Hỏi về chứng chỉ chất lượng C/Q trong nghiệm thu vật liệu

dinhnghia81

Thành viên mới
Mình đang có 1 thắc mắc về chứng chỉ chất lượng C/Q trong quá trình nghiệm thu vật liệu. Mình thấy trong hồ sơ quản lý chất lượng thường phải yêu cầu chứng chỉ CO và CQ. Tuy nhiên trong thực tế, chứng chỉ CQ thường là do nhà cung cấp (hoặc nhà sản xuất) phát hành.
Theo mình hiểu thì chứng chỉ CQ mà do nhà cung cấp (hoặc nhà sản xuất) phát hành thì không có nhiều ý nghĩa. Chứng chỉ này là phải do đơn vị độc lập (có tính pháp lý) cung cấp chứ.
Đặc biệt là hàng hóa nhập khẩu, thì chứng chỉ CQ phải do 1 đơn vị giám định tại nước sản xuất cung cấp chứ.
Vậy bạn nào có văn bản pháp lý hướng dẫn về vấn đề này, hoặc thông hiểu về vấn đề này thỉ giới thiệu cho mình nhé.

Thanks!

huydhxd

Thành viên mới
Mình đang có 1 thắc mắc về chứng chỉ chất lượng C/Q trong quá trình nghiệm thu vật liệu. Mình thấy trong hồ sơ quản lý chất lượng thường phải yêu cầu chứng chỉ CO và CQ. Tuy nhiên trong thực tế, chứng chỉ CQ thường là do nhà cung cấp (hoặc nhà sản xuất) phát hành.
Theo mình hiểu thì chứng chỉ CQ mà do nhà cung cấp (hoặc nhà sản xuất) phát hành thì không có nhiều ý nghĩa. Chứng chỉ này là phải do đơn vị độc lập (có tính pháp lý) cung cấp chứ.
Đặc biệt là hàng hóa nhập khẩu, thì chứng chỉ CQ phải do 1 đơn vị giám định tại nước sản xuất cung cấp chứ.
Vậy bạn nào có văn bản pháp lý hướng dẫn về vấn đề này, hoặc thông hiểu về vấn đề này thỉ giới thiệu cho mình nhé.

Thanks!
- Giấy CQ là do cơ quan độc lập có chức năng cấp cho hàng hóa của đơn vị sản xuất. Còn đơn vị sản xuất chỉ có quyền công bố tiêu chuẩn áp dụng cho hàng hóa của mình sản xuất, hoặc cấp giấy chứng chỉ xuất xưởng mà nhỉ !
- Văn bản pháp lý thì theo quy định hiện hành như NĐ15 nhé

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới