Hỏi về hệ số điều chỉnh nhân công

thuynguyenxd

Thành viên mới
e chào các a chị, e là lính mới mà đơn vị e không có người hướng dẫn nên ko biết hỏi ai, mong các bậc tiền bối giúp đỡ! Đơn vị e thi công nhiều công trình dân dụng ở Từ Liêm, Hà Nội, trong dự toán e thấy hệ số chi phí NC*1,98*1,062, cái hệ số 1,98 thì theo quyết định 4662 của Hà Nội, nhưng e không rõ hệ số 1,062 lấy đâu ra, mong các a chị chỉ giùm e với!

DutoanCIC

Thành viên rất triển vọng
Bạn ko nói rõ lắm, nhưng theo mình dự đoán đấy là hệ số điều chỉnh nhóm nhân công ( xem hướng dẫn đầu cuốn đơn giá nhé có phần này đấy)

Hiepdivin

Thành viên năng động
Họ nhân như thế là để điều chỉnh mức chi phí tiền lương tối thiếu :
+) 1.98 là từ 450k lên 880k
+) 1.062 là từ 880 lên 980k

nguyenxuandoi

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Họ nhân như thế là để điều chỉnh mức chi phí tiền lương tối thiếu :
+) 1.98 là từ 450k lên 880k
+) 1.062 là từ 880 lên 980k

Bác thử thực hiện phép chia xem có ra kết quả như bác nói không ?
Mà nếu có thực hiện phép chia để lấy hệ số K như vậy thì làm gì phải làm hai lần?

mr.phamquang

Thành viên có triển vọng
Theo mình thì Từ Liêm nằm ở vùng II lương tối thiểu 880k nên khi thực hiện thì căn cứ theo QĐ4662 thôi.
Hệ số điều chỉnh nhân công là : 1.956 (450k lên 880k )
Hệ số điều chỉnh máy thi công là : 1.187 (450k lên 880k )

dungba_tiger

Thành viên có triển vọng
Hỏi về hệ số điều chỉnh nhân công

e chào các a chị, e là lính mới mà đơn vị e không có người hướng dẫn nên ko biết hỏi ai, mong các bậc tiền bối giúp đỡ! Đơn vị e thi công nhiều công trình dân dụng ở Từ Liêm, Hà Nội, trong Dự toán e thấy hệ số chi phí NC*1,98*1,062, cái hệ số 1,98 thì theo quyết định 4662 của Hà Nội, nhưng e không rõ hệ số 1,062 lấy đâu ra, mong các a chị chỉ giùm e với!

Hệ số 1,98 là hệ số điều chỉnh mức lương
Hệ số 1,062 là hệ số điều chỉnh lương từ nhóm 1 sang lương nhóm 2 (bạn có thể xem ở đầu quyển đơn giá)

hainm67

Thành viên mới
MÌnh đang làm du toan cong trinh xay dưng dan dung tại Mỹ Đình Từ Liêm - không biết hệ số nhân công và máy mới nhất .
Bạn nào am hiểu cho biết với!
Xin cảm ơn nhiều.

007

Thành viên nhiều triển vọng
mình mới chập chững vào nghề tính dự toán cho minh hỏi công thức tổng quát tính hệ số nhân công có phải như thế nay không nhé
= Knc*Knhóm*(1+F1/hn1+F2/hn2)

007

Thành viên nhiều triển vọng
trong đó Knc là hệ số điều chỉnh nhân công do lương cơ bản thay đổi
còn Knhóm là hệ số điều chỉnh nhóm nhân công
vậy lúc nào thì tính thêm cả F1, và F2 ???????????????????????????????

manhcuongktxd

Thành viên mới
Theo mình được biết thì 1,062 là hệ số điều chỉnh chi phí nhân công từ nhóm I sang nhóm II. Bạn nên xem lại xem công trình của bạn đang thực hiện là thuộc nhóm mấy.
Đơn giá xây dựng do các địa phương ban hành là tính theo nhân công của nhóm I. Vì thế khi áp dụng vào các công trình cụ thể thì phải nhân thêm hệ số điều chỉnh để đưa về nhân công xây dựng công trình mà mình thực hiện.

L

levinhxd

Guest
e chào các a chị, e là lính mới mà đơn vị e không có người hướng dẫn nên ko biết hỏi ai, mong các bậc tiền bối giúp đỡ! Đơn vị e thi công nhiều công trình dân dụng ở Từ Liêm, Hà Nội, trong dự toán e thấy hệ số chi phí NC*1,98*1,062, cái hệ số 1,98 thì theo quyết định 4662 của Hà Nội, nhưng e không rõ hệ số 1,062 lấy đâu ra, mong các a chị chỉ giùm e với!
Hệ số 1,062 như các bạn ở trên đã giải thích chính là hệ số chuyển đổi từ nhóm nhân công nhóm I sang nhóm II
Về nhân công nhóm I và nhóm II bạn đọc quy định trong Nghị định 205/2004 của Chính phủ (chỗ phân nhóm cho các ngành)
Về quy định điều chỉnh hệ số 1,062 đọc trong thuyết minh đơn giá 56/2008 của TP Hà Nội
Trong công trình dân dụng, nhóm nhân công lắp đặt máy móc, thiết bị, đường ống thuộc nhóm II. Nếu công trình dân dụng của bạn nhưng là thi công các công tác bê tông, trát, láng ốp lát v... (mộc nề sắt) thì ko được điều chỉnh hệ số này

phiho1210

Thành viên mới
xin mọi người hướng dẫn tính hệ số riêng máy và hệ số riêng nhân công
và xin hỏi cái hệ số điều chỉnh là để làm gì vậy ? mình tra trong điều chỉnh hệ số thấy Knc=1,161; Kmtc= 1,032... nhưng không biết cách tính. Nhờ các cao thủ giúp cho !

lucxdbg

Thành viên mới
Bác Nguyen xuan doi làm gì phải nóng tính thế. Có gì thì từ từ giải quyết chứ...

htrungcd06b

Thành viên có triển vọng
Lúc đi học các thầy cứ bảo hệ số nc = lương mới / lương cũ.
thực tế đi làm để diễn giải được hệ số nc cần bao nhiêu thông tư, nghị định liên quan.