Hỏi về nội dung của Thuyết minh thiết kế bản vẽ thi công theo NĐ 209

xuanthachvibk

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Khoản 2, Điều 14 NĐ 209/2004/NĐ-CP có ghi:
"2. Hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công bao gồm:
a) Thuyết minh phải giải thích đầy đủ các nội dung mà bản vẽ không thể hiện được để người trực tiếp thi công xây dựng thực hiện theo đúng thiết kế;
b) Bản vẽ...
"

Vậy theo em hiểu thì thuyết minh ở đây chỉ là bổ trợ cho bản vẽ và chỉ cần đáp ứng yêu cầu giúp cho việc thi công đúng theo thiết kế. Nghĩa là các nội dung lựa chọn phương án kiến trúc, tính toán kết cấu... không cần thể hiện trong thuyết minh, chỉ cần ghi rõ nối thép thế nào, bảo dưỡng bê tông làm sao... là được?
Như vậy có thể không cần tính toán, chỉ thiết kế theo kinh nghiệm hoặc thói quen là được? Kể cả trường hợp thiết kế một bước?

Nghị định 15 sắp có hiệu lực nhưng em vẫn còn băn khoăn vấn đề này, mong các bác giúp đóng góp ý kiến. Nhân tiện bác nào có bản thuyết minh thiết kế bản vẽ thi công gửi cho em xin để tham khảo với.

Mail của em: xuanthachvibk@gmail.com. Chân thành cảm ơn các bác!

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Theo mình nếu dự án của bạn thiết kế 1,2 bước thì các nội dung bạn đã nêu đều phải thể hiện đầy đủ trong thuyết minh thiết kế bản vẽ thi công. Nếu là thiết kế 3 bước thì các nội dung này thê hiện ở bạn thiết kế kỹ thuật.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới