Hỏi về cách áp dụng thông tư 01/2015

123hoc

Thành viên mới
Các Anh cho Em hỏi cái này là lấy lương vùng rồi nhân thêm các hệ số này à
Nếu nhân thêm hệ số này thì nó là cao hơn cũ chứ các bác nhỉ?

File đính kèm

• Ha Tinh_1389.2015_dieu chinh nhan cong theo TT01.2015_dutoanf1.pdf
    97,5 KB · Đọc: 212

ngockhiempt

Thành viên mới
Trong Điều 3 đã nói rõ rồi mà bạn:
"Hệ số điều chỉnh chi phí nhân công và chi phí máy thi công công bố kèm theo
Quyết định này dùng để lập, điều chỉnh và quản lý chi phí xây dựng, dự toán xây dựng,
dự toán gói thầu xây dựng lập theo Đơn giá xây dựng công trình công bố kèm theo Quyết
định số 3181/QĐ-UBND ngày 29/9/2011 của UBND tỉnh kể từ ngày 15/5/2015"

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Các Anh cho Em hỏi cái này là lấy lương vùng rồi nhân thêm các hệ số này à
Nếu nhân thêm hệ số này thì nó là cao hơn cũ chứ các bác nhỉ?
"Điều 3. Hệ số điều chỉnh chi phí nhân công và chi phí máy thi công công bố kèm theo Quyết định này dùng để lập, điều chỉnh và quản lý chi phí xây dựng, dự toán xây dựng, dự toán gói thầu xây dựng lập theo Đơn giá xây dựng công trình công bố kèm theo Quyết định số 3181/QĐ-UBND ngày 29/9/2011 của UBND tỉnh kể từ ngày 15/5/2015."
Khi sử dụng các hệ số trong văn bản HD của tỉnh Hà Tĩnh tức là lấy tổng chi phí nhân công, MTC ở bảng dự toán tính được bằng đơn giá trong QĐ 3181 nhân với hệ số điều chỉnh. Công trình ở địa bàn vùng lương nào thì nhân với hệ số tương ứng được công bố trên vùng đó.
QĐ 3181 đang tính đơn giá nhân công với mức lương tối thiểu là 830.000 đ/ tháng. Các hệ số điều chỉnh sẽ làm tăng đơn giá nhân công, MTC là hợp lý.

123hoc

Thành viên mới
Như vậy theo Em hiểu thì chỉ dự toán nào trước khi thông tư có hiệu lực mà chưa thực hiện thì điều chỉnh theo hệ số so với 2011 còn sau thông tư thì áp dụng theo thông tư và không nhân thêm hẹ số phải không Anh.

Duongvandung82

Thành viên mới
cho em hỏi tí ạ: trước kia e làm dự toán thầu e hay tính hệ số trượt giá nhân công cho một hạng mục nào đấy, nhưng giờ em nghe nói thông tư mới bỏ cách tính trượt giá hệ số nhân công mà tính nhân công trực tiếp. vậy cách tính này thì như thế nào à

VanToanGXD

Như vậy theo Em hiểu thì chỉ dự toán nào trước khi thông tư có hiệu lực mà chưa thực hiện thì điều chỉnh theo hệ số so với 2011 còn sau thông tư thì áp dụng theo thông tư và không nhân thêm hẹ số phải không Anh.
Chưa rõ ý bạn lắm. Nhưng theo mình tìm hiểu, nếu ở Hà Tĩnh thì trước khi áp dụng QĐ 1389 trên thì áp dụng hệ số theo Quyết định 120/2013/QĐ-UBND ngày 10/1/2013 còn sau 15/5/2015 thì cứ áp dụng hệ số theo QĐ 1389 thôi. Các công trình tính theo QĐ 120 đã phê duyệt nhưng chưa tổ chức đấu thầu thì người quyết định đầu tư sẽ quyết định xem có phải tính lại theo Thông tư 01 không. Đã đấu thầu ký HĐ rồi thì căn cứ HĐ mà thanh toán.

VanToanGXD

cho em hỏi tí ạ: trước kia e làm dự toán thầu e hay tính hệ số trượt giá nhân công cho một hạng mục nào đấy, nhưng giờ em nghe nói thông tư mới bỏ cách tính trượt giá hệ số nhân công mà tính nhân công trực tiếp. vậy cách tính này thì như thế nào à
Anh nên tham khảo trước mấy bài này nhé http://www.giaxaydung.vn/threads/ba...2015-cua-bo-xay-dung.44438/page-3#post-192027
http://www.giaxaydung.vn/threads/th...nh-don-gia-nhan-cong.43602/page-5#post-192078

Duongvandung82

Thành viên mới
Ý em là ví dụ em lập dự toán thầu cho các hạng mục, định mức nhân công = lương cơ bản tính trong năm mình lập dự toán chia cho định mức dự toán. ví dụ như quyển định mức lập dự toán năm 2004 lương cơ bản là 650000. năm nay e lập thì lương cơ bản nó là 1650000 thi khi mình tính hệ số trượt giá thì sẽ là 1650000/650000=hs trượt giá. vậy
thông tư 01/2015 tính theo cách nào ạ

quydang

Thành viên mới
Ý em là ví dụ em lập dự toán thầu cho các hạng mục, định mức nhân công = lương cơ bản tính trong năm mình lập dự toán chia cho định mức dự toán. ví dụ như quyển định mức lập dự toán năm 2004 lương cơ bản là 650000. năm nay e lập thì lương cơ bản nó là 1650000 thi khi mình tính hệ số trượt giá thì sẽ là 1650000/650000=hs trượt giá. vậy
thông tư 01/2015 tính theo cách nào ạ
bác ko dùng hệ số nữa (NC: 1, máy: 1) mà chuyển qua chiết tính nhân công theo TT01 là ? đ/ công đó :D

congthanh1991

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Theo mình tại điều 3 có 3 ý như sau:
" Hệ số điều chỉnh chi phí nhân công và chi phí máy thi công công bố kèm theo Quyết định này dùng để lập, điều chỉnh và quản lý chi phí xây dựng, dự toán xây dựng, dự toán gói thầu xây dựng lập theo Đơn giá xây dựng công trình công bố kèm theo Quyết định số 3181/QĐ-UBND ngày 29/9/2011 của UBND tỉnh kể từ ngày 15/5/2015. http://dutoanf1.com Chi phí xây dựng trong tổng mức đầu tư, dự toán công trình, dự toán gói thầu xây dựng đã thẩm định, phê duyệt trước ngày 15/5/2015 mà chưa tổ chức lựa chọn nhà thầu thì chủ đầu tư báo cáo người quyết định đầu tư xem xét điều chỉnh." dự toán công trình, dự toán gói thầu đã được phẩm định, phê duyệt trước ngày 15/5/2015 thì người quyết định điều chỉnh là người quyết định đầu tư. Bạn không được tự điều chỉnh đâu.
2 "
Các gói thầu đã ký kết hợp đồng trước ngày 15/5/2015 thì căn cứ theo nội dung, phương pháp, phạm vi điều chỉnh thỏa thuận trong hợp đồng phù hợp với quy định hiện hành về hợp đồng trong hoạt động xây dựng và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình" . đã ký rồi coi như xong. lúc này việc điều chỉnh là do thỏa thuận của 2 bên bạn nhé.
3 nếu như bây giờ bạn lập dự toán chưa thẩm định, phê duyệt thì bạn điều chỉnh theo hướng dẫn của quyết định này

zunguien

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
tất cả các văn bản thông tư hướng dẫn các bác nên đọc cụ thể chi tiết để nắm hết nội dung, vì trong các văn bản đều có hướng dẫn rất cụ thể, cách áp dụng.
Thân!

Duongvandung82

Thành viên mới
bác ko dùng hệ số nữa (NC: 1, máy: 1) mà chuyển qua chiết tính nhân công theo TT01 là ? đ/ công đó :D
bác nói rõ cho em chiết tính nhân công theo thông tư 01 với. vì như trước em tính ví dụ như cho hạng mục lắp dựng cột thép là 2.500.00d/ tấn còn dựng một tấn cần bao nhiêu công thì làm gì có định mức nhỉ

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới