Hỏi về việc điều chỉnh nhân công, ca máy năm 2009

huongtl

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Được biết bắt đầu tư 01/01/2009 lương tối thiểu sẽ tăng. Vậy không biết đã có văn bản nào hướng dẫn điều chỉnh chi phí nhân công, máy trong dự toán xây dựng công trình chưa? Mình đã tìm ở trang web của Bộ Xây dựng mà không tìm được j. Ai có thông tin j về vấn đề này cung cấp cho mình với. Cảm ơn cả nhà nhé!

rivericc

Thành viên rất triển vọng
đến thời điểm này mình cũng chưa thấy có văn bản nào từ bộ xây dựng hướng dẫn điều chỉnh giá do thay đổi về chính sách tiền lương sau TT03/2008 cả.

nguyentrunghieu99

Thành viên mới
quyet dinh 54,55,56,57 ubnd tp hanoi. ban vao mang kiem tra xem

hoacotu

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Hình như chưa có Quyết định tăng lương cơ mà???
Mình nghe nói là lui lại đến tháng năm.
Bạn nào có thì upload lên diễn đàn được không???

Tran Huong

Thành viên nhiều triển vọng
Chính xác là chính phủ đã ban hành nghị định 110/2008/NĐ-CP ngày 10/10/2008: Quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc ở công ty, doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hội gia đình, cá nhân và các tổ chức khác của Việt nam có thuê mướn lao động. Nghị định này có hiệu lực từ ngày 01/01/2009. bãi bỏ nghị định số 167/2007/NĐ-Cp ngày 16/11/2007 của chính phủ.

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Hình như chưa có Quyết định tăng lương cơ mà???
Mình nghe nói là lui lại đến tháng năm.
Bạn nào có thì upload lên diễn đàn được không???
Hình như là có quyết định tăng lương rồi đó bạn. Cty mình đã tăng lương cơ bản tháng này rồi.
Còn về điều chỉnh đơn giá theo mình biết thì bạn cứ lấy đơn giá mà Sở Xây dựng ban hành tại thời điểm lương cơ bản bao nhiêu sau đó bạn nhân với hệ số chênh lêch tại thời điểm hiện tại.

Mình ví dụ tại Vũng Tàu nhé:

Sở xây dựng Vũng Tàu ban hành đơn giá xây dựng cơ bản năm 2005 lúc đó với mức lương cơ bản là 350.000 đ.
Nếu bạn làm dự toán năm 2008( với mức lương cơ bản là 580.000đ) thì lúc đó bạn tổng hợp đơn giá nhân công sau đó bạn nhân với hệ số nhân công là: 580.000/350.000=1.657
Còn nếu bạn làm dự toán năm 2009 với mức lương cơ bản là 740.000 đ thì bạn phải nhân với hệ số nhân công là 740000/350000=2.114

Có thể bạn lấy con số 2.114 thì có chủ đầu tư sẽ không chịu vì mình được biết là chưa có công văn chính thức của Sở Xây dựng thì bạn không có cơ sở pháp lý để tăng. Nhưng về cơ bản là bạn làm như thế.

Đây là theo kinh nghiệm mình biết. Nếu có gì sai so với quy định mong các pác chỉ giáo thêm cho em.

huongtl

quyet dinh 54,55,56,57 ubnd tp hanoi. ban vao mang kiem tra xem

Mấy cái quyết định này mình cũng có rồi. Nhưng chỉ áp dụng đối với đơn giá của Hà Nội thôi. Còn các bộ đơn giá của tỉnh thành khác thì sao? Phải có văn bản để điều chỉnh chung chứ. Tiện đây mình cũng muốn hỏi luôn là mình thấy Hà Nội công bố lại đơn giá mới. Không biết bộ đơn giá này có khác so với đơn giá cũ không? Trường hợp khác do tiền lương tối thiểu tăng thì sao lại phải điều chỉnh nhân công, máy?

huongtl

Hình như là có quyết định tăng lương rồi đó bạn. Cty mình đã tăng lương cơ bản tháng này rồi.
Còn về điều chỉnh đơn giá theo mình biết thì bạn cứ lấy đơn giá mà Sở Xây dựng ban hành tại thời điểm lương cơ bản bao nhiêu sau đó bạn nhân với hệ số chênh lêch tại thời điểm hiện tại.

Mình ví dụ tại Vũng Tàu nhé:

Sở xây dựng Vũng Tàu ban hành đơn giá xây dựng cơ bản năm 2005 lúc đó với mức lương cơ bản là 350.000 đ.
Nếu bạn làm dự toán năm 2008( với mức lương cơ bản là 580.000đ) thì lúc đó bạn tổng hợp đơn giá nhân công sau đó bạn nhân với hệ số nhân công là: 580.000/350.000=1.657
Còn nếu bạn làm dự toán năm 2009 với mức lương cơ bản là 740.000 đ thì bạn phải nhân với hệ số nhân công là 740000/350000=2.114

Có thể bạn lấy con số 2.114 thì có chủ đầu tư sẽ không chịu vì mình được biết là chưa có công văn chính thức của Sở Xây dựng thì bạn không có cơ sở pháp lý để tăng. Nhưng về cơ bản là bạn làm như thế.

Đây là theo kinh nghiệm mình biết. Nếu có gì sai so với quy định mong các pác chỉ giáo thêm cho em.

Hệ số điều chỉnh nhân công thì đơn giản, nhưng còn hệ số điều chỉnh chi phí máy thi công thì bạn tính thế nào?

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
Hệ số điều chỉnh nhân công thì đơn giản, nhưng còn hệ số điều chỉnh chi phí máy thi công thì bạn tính thế nào?

Theo mình thì hiện nay chưa có quyết định hay thông tư hướng dẫn nào về điều chỉnh mức lương tối thiểu đối với xây dựng cơ bản cả.
Hệ số điều chỉnh giá ca máy được Bộ tính theo phương pháp Bình Quân Gia Truyền và được cấu thành bởi nhiều yếu tố như lương thợ máy, chí phí xăng dầu, hấu hao máy móc…. Các bạn nên chờ đợi hướng dẫn của Bộ và các địa phương, không thể tự điều chỉnh chi phí nhân công còn chi phí máy thi công thì để đó được.
Thân

bibi

Thành viên mới
Mình nghĩ đối với lương nhân công thì cứ tính theo hệ thống thang lương trong Nghị định 205/2004/NĐ-CP và lương tối thiểu thì áp theo Nghị định 110/2008/NĐ-CP. Còn với ca máy thì tách riêng phần lương thợ lái máy rồi nhân hệ số điều chỉnh (800.000/620.000; hoặc 740.000/580.000; hoặc.....) là được. Vì chưa có văn bản hướng dẫn chung nên những dự án làm sau thời điểm 01/01/2009 đành phải tạm tính theo cách đó bạn ạ.

VMC

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Website
www.vimeco.com
Thực ra hiện nay bạn không cần phải áp dụng các hệ số điều chỉnh theo hướng dẫn bởi vì đã có bảng tính giá ca máy do Admin TA post lên. Dựa vào bảng này ta chỉ cần thay đổi các số liệu đầu vào như: mức lương tối thiểu, các khoản phụ cấp, giá xăng dầu, .... là sẽ có ngay chi phí nhân công, ca máy. Cách này tuy không được chính thống lắm nhưng trong giai đoạn hiện nay, một số tỉnh thành chưa có quy định cụ thể (trừ HN đã có hướng dẫn tại quyết định số 57) thì có thể sử dụng cách này để lập dự toán đảm bảo độ chính xác và phù hợp.

ThuongDK

Hic, các bác ạ căn cứ để điều chỉnh bổ sung dự toán phải có thông tư , quyết định hướng dẫn. Chứ tự tiện vác mấy hệ số do mình tính trong dự toán điều chỉnh( mặc dù đúng ) đi trình. thể nào cũng bị các pác CĐT chê cầm đèn chạy trước ô tô ngại lắm

vanessa

Thành viên mới
Thực ra hiện nay bạn không cần phải áp dụng các hệ số điều chỉnh theo hướng dẫn bởi vì đã có bảng tính giá ca máy do Admin TA post lên. Dựa vào bảng này ta chỉ cần thay đổi các số liệu đầu vào như: mức lương tối thiểu, các khoản phụ cấp, giá xăng dầu, .... là sẽ có ngay chi phí nhân công, ca máy. Cách này tuy không được chính thống lắm nhưng trong giai đoạn hiện nay, một số tỉnh thành chưa có quy định cụ thể (trừ HN đã có hướng dẫn tại quyết định số 57) thì có thể sử dụng cách này để lập dự toán đảm bảo độ chính xác và phù hợp.
Vậy bài viết của Admin TA ở đâu? Bạn có thể cho mình biết được ko? Mình vẫn chưa hiểu cách tính giá ca máy thi công như thế nào.

VMC

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Website
www.vimeco.com
P

phuchauctc

Guest
Xin chào tất cả mọi người.
Tôi hiện đang lập dự toán cho 1 vài công trình thủy lợi và vường mắc một số nội dung rất cần được mọi người giúp đỡ. Cụ thể như sau:
1. Theo bảng lương A1.8 quy định thì công trình thủy lợi đầu mối và công trình thủy, nhân công thuộc nhóm 3. Tôi đang lập cho công trình kè bảo vệ bờ sông thì lấy nhân công nhóm 1 hay nhóm 3? từ trước đến nay tôi vẫn lấy là nhóm 3 nhưng bây giờ một số chủ đầu tư lại cho rằng như thế là chưa đúng.
2. Theo TT05 thì riêng đối với công trình thủy lợi, chi phí chung được tách riêng cho phần nhân công đất thủ công với hệ số 51% còn các phần khác vẫn theo hệ số 5,5%. Tôi đã tách riêng phần thi công đất thủ công và áp dụng hệ số CPC là 51% nhưng các chủ đầu tư hiện tại của tôi cho rằng chỉ khi nào công trình thủy lợi mà toàn dùng nhân công đất thủ công mới được lấy như thế (hệ số 51%) còn lại đều phải lấy hệ số chi phí chung là 5,5%.
Tôi không rõ tôi đã làm như thế có đúng không hay chủ đầu tư nói đúng và có văn bản pháp lý nào quy định rõ ràng cho các nội dung này không. Hiện tôi đang cần xử lý gấp nên rất mong được các cao thủ chỉ giáo.
Tôi xin chân thành cảm ơn!

beck

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Bạn nào chưa có QD 57 và ND110 thì tham khảo ở đây nhé.
Hiện tại cũng mới chỉ áp dụng điều chỉnh cho khu vực HN. Mình cũng đang chờ BXD ra thông tư điều chỉnh mà chưa thấy. Chắc fải đợi các bác trên BXD ăn tết xong mới ra được TT:))

File đính kèm

• ND110-2008( luong TT 800,740,690,650).rar
    13,5 KB · Đọc: 257
  • QD 57-2008_Cong bo bang gia NC,M, dieu chinh he so NC,MTC dia ban TP.Ha Noi.rar
    9,5 KB · Đọc: 321
Last edited by a moderator:

nguyenminhvuong168

Thành viên mới
làm theo cách của anh bibi em thấy cũng hợp lý đó,cứ lamh theo thông tư 03 để lõm àh

lechi

Thành viên rất triển vọng
Website
www.constrexim1.com
Đúng là trong khi Chính phủ chưa có quy định gì mà cứ tính trước như thế, nhỡ sau này ra thông tư điều chỉnh lại khác với cách làm như thế thì lại quay lại sửa à? Dù biết là làm theo TT03 thì hơi dở hơi, nhưng mà biết làm thế nào. Khi chưa thống nhất cách tính, mỗi nhà thầu hiểu theo một kiểu thì cả một dự án loạn hết cả lên với các loại đơn giá à?hehe. Mà có nhà thầu nào chịu làm lõm đâu cơ chứ, nên quyền quyết định vẫn là của chủ đầu tư, nhà thầu nào làm được thì phải chấp nhận. Hoặc là khéo thuyết phục. Chứ như chỗ mình, ông nhà thầu tự lập rồi đưa cho CDT bảo là tôi làm theo cái mới, rồi kêu cả với lãnh đạo, chả biết lãnh đạo nghĩ thế nào nói dự toán làm thế thì làm làm sao được. Đến khi hỏi nhà thầu làm theo văn bản nào thì lại lôi cái thằng thông tư 09 ra để kéo ra cái hệ số 1,286. Pó tay! (không biết là có biết đọc chữ không nữa)

cobevotu_khvt

Thành viên mới
Mình chưa đọc mấy cái qđ 54,55,56,57 của Ubnd thành phố Hà Nội. Các quyết định đó áp dụng mức lương 800000đ à? Thông tư 03 mình mới thấy điều chỉnh đến mức tiền lương là 620000d thôi. Thế thì không hiểu áp dụng chung như thế nào nhỉ? Bạn nào có mấy cái qđ 54, 55, 56, 57 cho mình xin với

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới