Hướng dẫn điều chỉnh hệ số nhân công, máy thi công năm 2010

ngockhanh997

Thành viên mới
:),cám ơn bạn nhiều nhé,bảng này mình đang rất cần

copden1506

Thành viên mới
Các bác làm ơn cho em hỏi cách tính hệ số nhân công trên địa bàn thành phố Hà Nội? Cảm ơn các bác nhiều!:x

mr.phamquang

Thành viên có triển vọng
Bạn tham khảo văn bản này nhé.
Đây là quyết định điều chỉnh của Hà Nội

File đính kèm

• Ha Noi-QD4662_huong dan dieu chinh du toan 2010.pdf
    183,3 KB · Đọc: 522

lesydai

Thành viên có triển vọng
Bác beck ơi, cho em xin văn bản 2355/EVN-ĐT của EVN với, em tìm mãi trên diễn đàn mà không có,bác up lại giúp em với!

thongktnl

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Bác beck ơi, cho em xin văn bản 2355/EVN-ĐT của EVN với, em tìm mãi trên diễn đàn mà không có,bác up lại giúp em với!
Của bác đây, ngày trước có rồi nhưng hình như bị xoá

File đính kèm

• VB 2335 - EVN-DT_1277086380585.pdf
    821,6 KB · Đọc: 528

lesydai

Thành viên có triển vọng
mình đã nhận được!Cảm ơn rất nhiều, đang làm cái dự toán điện chiếu sáng mà tìm mãi mấy cái điều chỉnh của EVN không thấy!
Theo mình, tính đơn giá ca máy theo phương pháp trực tiếp vẫn là hay hơn cả nhưng nếu làm vậy sẽ khó khăn trong việc giả trình với chủ Đầu tư và các bên liên quan như kho bạc, phòng tài chính....vì các bác này nhiều khi không hiểu nhưng vẫn không muốn hiểu cái mà mình giải thích và lại sợ trách nhiệm, sợ không yên tâm, sợ khác với những cái xưa nay vẫn làm.v.v... Vì vậy, cứ vận dụng tối đa các hệ số điều chỉnh, các văn bản hướng dẫn là dễ làm việc nhất.
Có bao giờ các bác nghĩ năng lực hạn chế của chủ đầu tư cũng là một phần kéo chậm lại sự phát triển của ngành xây dựng chúng ta???

cuminhyeu

Thành viên nhiều triển vọng
Chào các bác, em có vấn đề này mong các bác giúp em với:
Em đang làm dự toán di dời giải phóng mặt bằng một khu nhà máy từ ngoại thành HN lên gần Hòa Lạc,
1, các công việc phá dỡ áp dung đơn giá nào ? DG 56 hay DG 6829 (vì cùng một công viêc phá bê tông bằng máy mà ông DG 6829 gấp 3 lần DG56)
2, các loại máy móc di dời toàn đặc chủng, không thể tính theo cước vận chuyển (tấn/km) được vậy tính theo cơ sở nào
3, khi lắp đặt, nó là máy cũ (lắp còn khó hơn lắp máy mới) vậy tính chi phí lắp đặt căn chỉnh thế nào, có theo định mức không ? ngoài ra còn có công tác thử máy mà trong định mức chỉ tính vận hành thử với máy mới, nếu là máy cũ thì thử máy có định mức không ? cái này em nghĩ cứ đem ra mấy ông vinacontrol ông ấy đưa đơn giá, chả có căn cứ, cơ sở nào cả !!!
4, việc tính toán chi phí tư vấn, chi phí lập dự toán tính theo cái gì ?
bác bác giúp em với , gấp quá rồi mà em không biết làm thế nào
thanks các bác

DutoanCIC

Thành viên rất triển vọng
Chào các bác, em có vấn đề này mong các bác giúp em với:
Em đang làm dự toán di dời giải phóng mặt bằng một khu nhà máy từ ngoại thành HN lên gần Hòa Lạc,
1, các công việc phá dỡ áp dung đơn giá nào ? DG 56 hay DG 6829 (vì cùng một công viêc phá bê tông bằng máy mà ông DG 6829 gấp 3 lần DG56)
2, các loại máy móc di dời toàn đặc chủng, không thể tính theo cước vận chuyển (tấn/km) được vậy tính theo cơ sở nào
3, khi lắp đặt, nó là máy cũ (lắp còn khó hơn lắp máy mới) vậy tính chi phí lắp đặt căn chỉnh thế nào, có theo định mức không ? ngoài ra còn có công tác thử máy mà trong định mức chỉ tính vận hành thử với máy mới, nếu là máy cũ thì thử máy có định mức không ? cái này em nghĩ cứ đem ra mấy ông vinacontrol ông ấy đưa đơn giá, chả có căn cứ, cơ sở nào cả !!!
4, việc tính toán chi phí tư vấn, chi phí lập dự toán tính theo cái gì ?
bác bác giúp em với , gấp quá rồi mà em không biết làm thế nào
thanks các bác

Trả lời bác, hy vọng một số cái giúp đc cho bác:
1. Bạn hỏi dùng đơn giá nào? Thứ nhất bạn cần phân biệt đơn giá 56 là đơn giá về xây dựng cơ bản ban hành năm 2006 ( lương tối thiểu 450.000), đơn giá 6829 là đơn giá sửa chữa ban hành 2010. Như vậy hiển nhiên đơn giá 6829 cao hơn 56 rồi. Cái so sánh chuẩn ở đây phải là định mức, định mức công tác phá dỡ ở sửa chữa cao hơn phá dỡ ở xây dựng cơ bản là vì với các công tác sửa chữa khi thi công phải tuân theo đúng yêu cầu kỹ thuật quy định cho loại kết cấu cần phải sửa chữa lại hoặc thay thế.
Như vậy nếu đây là công tác cho công trình phá bỏ để xây mới bạn dùng 56, còn nếu là phá dỡ kết cấu cho công trình sửa chữa thì dùng 6829.

2. Phần vận chuyển nếu đặc chủng thì bạn phải tự xây dựng định mức theo biện pháp di dời thực tế của bạn, miễn bạn bảo vệ được phương pháp của bạn. Còn nếu khó quá thông thường các đơn vị thường nhờ các phòng chức năng của viện kinh tế chuyên xây dựng định mức họ sẽ ra các định mức đặc biệt và ra công văn công bố cái đó cho các đơn vị làm căn cứ trong hồ sơ. Tuy nhiên tôi nghĩ bạn thử tìm lại các bộ định mức liên quan, khả năng vẫn tìm đc, như định mức lắp đặt máy 05/2002 tôi thấy có công tác vận chuyển máy bằng thủ công ( cũng quy đổi ra tấn).
3. Thông thường nếu là công tác lắp đặt máy cũ thì sẽ có hệ số bù, bạn xem lại ghi chú trong các định mức lắp đặt máy mới có thể có ghi chú này, ở các định mức tôi đều thấy có các hướng dẫn cho các trường hợp như thế này.
4. Việc tính toán chi phí tư vấn thiết kế, dự toán bạn cứ căn cứ đúng theo 957 mà làm thôi. Công trình là loại gì, cấp mấy, công trình có bù do có sửa chữa kết cấu không?....

cuminhyeu

Thành viên nhiều triển vọng
Trả lời bác, hy vọng một số cái giúp đc cho bác:
1. Bạn hỏi dùng đơn giá nào? Thứ nhất bạn cần phân biệt đơn giá 56 là đơn giá về xây dựng cơ bản ban hành năm 2006 ( lương tối thiểu 450.000), đơn giá 6829 là đơn giá sửa chữa ban hành 2010. Như vậy hiển nhiên đơn giá 6829 cao hơn 56 rồi. Cái so sánh chuẩn ở đây phải là định mức, định mức công tác phá dỡ ở sửa chữa cao hơn phá dỡ ở xây dựng cơ bản là vì với các công tác sửa chữa khi thi công phải tuân theo đúng yêu cầu kỹ thuật quy định cho loại kết cấu cần phải sửa chữa lại hoặc thay thế.
Như vậy nếu đây là công tác cho công trình phá bỏ để xây mới bạn dùng 56, còn nếu là phá dỡ kết cấu cho công trình sửa chữa thì dùng 6829.

2. Phần vận chuyển nếu đặc chủng thì bạn phải tự xây dựng định mức theo biện pháp di dời thực tế của bạn, miễn bạn bảo vệ được phương pháp của bạn. Còn nếu khó quá thông thường các đơn vị thường nhờ các phòng chức năng của viện kinh tế chuyên xây dựng định mức họ sẽ ra các định mức đặc biệt và ra công văn công bố cái đó cho các đơn vị làm căn cứ trong hồ sơ. Tuy nhiên tôi nghĩ bạn thử tìm lại các bộ định mức liên quan, khả năng vẫn tìm đc, như định mức lắp đặt máy 05/2002 tôi thấy có công tác vận chuyển máy bằng thủ công ( cũng quy đổi ra tấn).
3. Thông thường nếu là công tác lắp đặt máy cũ thì sẽ có hệ số bù, bạn xem lại ghi chú trong các định mức lắp đặt máy mới có thể có ghi chú này, ở các định mức tôi đều thấy có các hướng dẫn cho các trường hợp như thế này.
4. Việc tính toán chi phí tư vấn thiết kế, dự toán bạn cứ căn cứ đúng theo 957 mà làm thôi. Công trình là loại gì, cấp mấy, công trình có bù do có sửa chữa kết cấu không?....
bạn cho mình hỏi, trong escon2010 đã có định mức lắp đặt thiết bị công nghệ kèm theo văn bản 1782 chưa ?

ctytoi

Thành viên mới
Điều chỉnh nhân công 2010

Các bác làm ơn cho em hỏi cách tính hệ số nhân công trên địa bàn tỉnh Nam Định? Cảm ơn các bác nhiều

proce

Thành viên mới
Em đang làm đồ án tốt nghiệp ngành kinh tế xây dựng đang rất cần tài liệu anh cung cấp ! Cảm ơn anh rất nhiều!

viethoang90

Thành viên rất triển vọng
Em là sv ngành kinh tế xây dựng, em đang học phần đấu thầu nhưng có vài điểu hok hỉu, nhờ các anh chị có thể tư vấn thêm cho em nhak.
" giá dự thầu là gì? ( trước thuê và sau thuế)
"Giá thành thi công xây dựng là gi"?
"Giá bỏ thầu?"
" Giá dự toán ?"
"Giá gói thầu?"
Tất cả những ý trên em ko thể phân biệt được mong anh chị nào giúp đỡ or tham khảo tài liệu nào?
Em cảm ơn.
Dưới đây em có file mẫu bài tập mời thầu do gv cho,

pham thuy dung

Thành viên mới
mình cũng đống ý với ý kiến của bác minhbinh . Mỗi khi có thay đổi về hệ số lương nhân công và máy thi công thì đều có thông tư hướng dẫn nhưng hệ số ca máy dùng chung cho toàn bộ các loại máy chứ đâu có riêng cho từng loại như thế này. Mà tiện thể bác nào có bảng tính hệ số bù giá ca máy khi lương cơ bản thay đổi thi cho mình với. Cảm ơn các bác nhiều

haiqn

Thành viên có triển vọng
Ủy ban TP. HCM đã có văn bản 6456 ngày 14/12/2010 hướng dẩn điều chỉnh dự toán xây dựng trên địa bàn TPHCM va Phong QLKTXD - SXD thanh pho ho chi minh đã tính ra he so điều chỉnh máy thi công theo cách tính tam suất nội suy như sau : ((980000-800000)*(1,26-1,176))/(800000-620000)+1,26=1,344 đang chờ anh Hiệp ký ban hành. từ năm sau trở đi SXD sẽ không tính ra hệ số nữa mà theo cách tính này Chủ đầu tư tự tính...

haiqn

Thành viên có triển vọng
Ủy ban TP. HCM đã có văn bản 6456 ngày 14/12/2010 hướng dẩn điều chỉnh dự toán xây dựng trên địa bàn TPHCM va Phong QLKTXD - SXD thanh pho ho chi minh đã tính ra he so điều chỉnh máy thi công theo cách tính tam suất nội suy như sau : ((980000-800000)*(1,26-1,176))/(800000-620000)+1,26=1,344 đang chờ anh Hiệp ký ban hành. từ năm sau trở đi SXD sẽ không tính ra hệ số nữa mà theo cách tính này Chủ đầu tư tự tính...

haiqn

Thành viên có triển vọng
hệ số 7,69 trong ví dụ ở điểm a, mục 1 là hệ số điều chỉnh nhân công cho những dự toán sử dụng Đơn giá xây dựng cơ bản ban hành theo Quyết định số 4232/QĐ-UB-QLĐT ngày 27 tháng 7 năm 1999 của Ủy ban nhân dân thành phố (theo mức lương chung là 144.000 đồng/tháng) ứng với mức lương tối thiểu thời điểm theo Thông tư số 05/2009/TT-BXD, ngày 15 tháng 4 năm 2009 của Bộ Xây dựng trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh (theo mức lương 800.000 đồng/tháng cho khối lượng công việc thực hiện từ ngày 01/01/2009 đến 31/12/2009)

A

anhquanphi

Guest
Hiện tại chính phủ đã công bố mức lương tối thiểu theo vùng mới tại NĐ số 108/2010/NĐ-CP ban hành ngày 29/10/2010, Thông báo để anh em nào chưa biết thì điều chỉnh lại hệ số điều chỉnh nhân công và nhân công sử dụng máy thi công cho phù hợp!

A

anhquanphi

Guest
Em là sv ngành kinh tế xây dựng, em đang học phần đấu thầu nhưng có vài điểu hok hỉu, nhờ các anh chị có thể tư vấn thêm cho em nhak.
" giá dự thầu là gì? ( trước thuê và sau thuế)
"Giá thành thi công xây dựng là gi"?
"Giá bỏ thầu?"
" Giá dự toán ?"
"Giá gói thầu?"
Tất cả những ý trên em ko thể phân biệt được mong anh chị nào giúp đỡ or tham khảo tài liệu nào?
Em cảm ơn.
Dưới đây em có file mẫu bài tập mời thầu do gv cho,
cái này em đọc kỹ trong luật đấu thầu hay nghị định 85 đều có nói rõ, ở đây anh có thể nói nhanh cho em thế này:
- giá gói thầu là giá trị gói thầu được xác định trong kế hoạch đấu thầu trên cơ sở Tổng mức đầu tư hoặc tổng dự toán, dự toán được duyệt và các quy định hiện hành.
- Gia dự thầu là giá do nhà thầu nêu trong đơn dự thầu thuộc hồ sơ dự thầu. Trong trường hợp nhà thầu có thư giảm giá thì giá dự thầu là giá sau giảm giá.
- giá đề nghị trúng thầu là giá do bên mời thầu đề ngh trên cơ sở giá dự thầu của nhà thầu được lựa chọn trúng thầu sau sửa lỗi, hiệu chỉnh sai lệch theo yêu cầu của HSMT.
- giá trung thầu là giá được phê duyệt trong kết quả lựa chọn nhà thầu, đây sẽ là giá làm cơ sở để tiến hành thương thảo hợp đồng.
còn như em hỏi anh nghĩ :
- giá thành thi công xây dựng : là giá trị của gói thầu khi hoàn thành công trình sau khi đã quyết toán khối lượng, điều chỉnh tăng giảm, điều chỉnh các hệ số liên quan do các điều kiện khách quan bất khả kháng hoặc các điều kiện làm tăng hiệu quả của dự án, giá thành thi công có thể thấp hoặc cao hơn giá trúng thầu tùy vào hoàn cảnh cụ thể, chủ đầu tư có quyền quyết định phê duyệt hoặc không phê duyệt khối lượng sẽ phát sinh trong quá trình thi công khi có đủ các căn cứ pháp lí liên quan.
- còn giá dự toán ?: có lẽ là giá mời thầu, là giá của gói thầu mà bên mời thầu đưa ra để lựa chọn nhà thầu căn cứ trên dự toán gói thầu được duyệt trong kế hoạch đấu thầu
---------
chúc em học tốt!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới