Hướng dẫn sử dụng phần mềm Dự toán GXD

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng phần mềm trước khi dùng sẽ giúp bạn đỡ công sức trong quá trình đo bóc khối lượng lập dự toán:

Các bạn download hướng dẫn sử dụng phần mềm Dự toán GXD kích vào đây để tải hướng dẫn sử dụng link 1 nếu không load được thì sử dụng link 2 (chỉ cần sử dụng 1 trong 2 cái để tiết kiệm tài nguyên mạng cho đất nước)
Nếu cài đặt hoặc sử dụng gặp lỗi bạn hãy xem tài liệu sau để khắc phục: tải file

Các đồng nghiệp dùng phần mềm xin giúp hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm sử dụng phần mềm để lập dự toán tại chủ đề này.
Những người có nhiều đóng góp, viết bài hướng dẫn trợ giúp thành viên khác sẽ được gửi tặng bản chính thức và nhiều món quà bất ngờ khác.

Tài liệu này có thể sử dụng để tham khảo cho công việc Đo bóc khối lượng lập dự toán.
Dự toán GXD chúc các bạn thời gian làm việc ít đi, thời gian dành cho gia đình nhiều hơn mà thu nhập lại ngày càng cao.

hominhhieu

Thành viên có triển vọng
Khi toi tính dự toán xây dựng cho các tỉnh thành mà không có quy định về việc thay đổi hệ số nhân công và ca máy thi trong dự toán GXD có cách nào tính toán nhanh không. vì việc bóc tách nhân công và tính lại giá nhân công theo quy đinh mới rồi tính vào chênh lệch nhân công thì hơi phức tạp! Xin GXD hướng dẫn hoặc có phương án đưa vào dự toán tinh năng tính toán dự toán trực tiếp theo giá nhân công mà người dùng đưa vào!

minhnguyen27

Thành viên mới
sao mình gửi mail đến địa chỉ [FONT=&quot]daotao@giaxaydung.com [/FONT][FONT=&quot]bị báo lỗi các bác ơi[/FONT][FONT=&quot]
[/FONT]

tuan7788

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Website
dinhphutuan.come.vn
giúp em gộpb cơ sở dữ liệu định mức

em muốn gộp cơ sở dữ liệu
VD: gộp DG7606DD và DG 7606TBAcar định mức nữa thì em phải làm thế nào mong các anh trong BQL giúp em gấp với

dienutc

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
sao mình gửi mail đến địa chỉ [FONT=&quot]daotao@giaxaydung.com [/FONT][FONT=&quot]bị báo lỗi các bác ơi[/FONT][FONT=&quot]
[/FONT]
Bạn xem lại xem tn? mình vẫn gửi bình thường mà:)
Bạn thử dùng mail khác coi hoặc tắt tường lửa đi rùi gửi

nghiale40c2

Thành viên có triển vọng
Khi Tính Đơn Giá Chi Tiết máy của tôi hiện lên lỗi sau:
[/IMG]
Mong anh Thế Anh xử lý dùm. Thanks anh Thế Anh trước!!!!!!

phamhuybinh1110

Thành viên mới
Có ai biết sử dụng phầm mềm dự toán giá xây dựng ( thực hành ) từ đầu đến cuối có thể chỉ giúp mình được không . Mình xin cảm ơn!!!!

SuperHF

Thành viên mới
[FONT=&quot]Em đang chạy 1 số hạng mục dự toán bằng phần mềm GXD thì gặp vấn đề như thế này, đó cũng là lý do chi phí DTDT và GXD ko trùng nhau. [/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]Trường hợp 1: Em ko kết xuất bằng giá ca máy MTC và Nhân công và dùng hệ số điều chỉnh định mức nhân công, ca máy trong sheet Ts thì tính đc chi phí Gxd và DTDT bằng nhau (chênh lệch 1000 lẻ là cùng).[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]Trường hợp 2: Em giữ nguyên hệ số nhân công, ca máy = 1 và kết xuất bảng giá ca máy và bảng nhân công. Kết xuất sheet bảng MTC và Nhan cong vào bảng TH&CLVT XD, sau đó kết xuất TH&CLVT XD vào vào sheet DGCT XD sau đó chạy bảng DTDT thì so sánh giá trị tiền trong bảng Gxd và DTDT chênh lệch rất nhiều.[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]Kiêm tra các con số thì em thấy trong sheet Gxd không có mục chênh lệch nhân công (vẫn dùng chi phí nhân công trong sheet Du toan), nên gây ra sai số.[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]Vậy các bác xem giúp em là các bước làm như thế có đúng không ? và cách tính hệ số NC và ca máy trong 2 trường hợp nêu trên[/FONT]

[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Tks các bác nhiều :)
[/FONT]

toivan1982

Thành viên mới
bạn có thể tính ra hệ số nhân công theo từng thời điểm của mức lương cơ bản
hoạc ban tra hệ số theo 209 la ok

nguyenthong203

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Xử lý lỗi thông báo của Gxd

Gửi Thầy TA
xin thầy hãy chỉ giúp em lỗi kgi em chạy ĐGCT công trình. Nếu bấm Continue thì đầu công việc ở ĐGCT chỉ chạy ra được vài đầu công việc trong khi đó bên file Dutoan Gxd và PTVT em đã đưa rất nhiều vào.

File đính kèm

• Error for DGCT.jpg
    Error for DGCT.jpg
    197,8 KB · Đọc: 256

son24namha

Thành viên năng động
Sau khi cài lại bản DTGXD mới 0909, khi khởi động phần mềm và cắm khóa cứng vào thì không sử dụng được và thấy xuất hiện bảng báo lỗi là " không tim thấy khóa cứng" và bấm nhiều lần thì báo là " không tim thấy file c:/Dutoan GXD/dutoanGxd.xlt". bản này là tôi mới nhận được gửi từ email.Xin hỏi GXD tại sao lại như thế?
hiện nay đã có đơn giá XDCT tĩnh hà tĩnh theo QĐ số 3181?QĐ-UBND ngày 29/9/2011 của UBND tĩnh Hà tĩnh, xin GXD cung cấp thêm phần CSDL. Xin cảm ơn!

Last edited by a moderator:

huyxp

Thành viên rất năng động
các anh cho em hỏi một chút
- khi đã làm xong sheet Dutoan XD rồi thì sang tính toán phân tích đơn giá chi tiết ở sheet DGCT XD thì em chưa hiểu việc chọn giá gốc và giá các tháng ở đây có ý nghĩa gì?và phải làm thế nào? giả sử em đang tính cho công trình vào năm 2012 mà CSDL của phần mềm chỉ là DG năm 2011 thì có vấn đề gì không ạ?
- em hỏi và tự học du toán mong các anh chỉ bảo nhé x(

thanguong

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Giá gốc ở đây là giá vật tư trong đơn giá địa phương đã được công bố (chẳng hạn tháng 1/2011), còn giá các tháng là giá vật tự tại thời điểm nào đó sau thời điểm công bố đơn giá địa phương này (chẳng hạn tháng 1/2012). Như vậy việc bạn chọn DGCT XD theo giá gốc hay giá 1 tháng nào đó thì phần mềm sẽ phân tích đơn giá chi tiết theo cách chọn đó (tức là đưa giá vật tư bạn đã chọn và DGCT XD) thế thôi. Nói tóm lại khi bạn sử dụng là:
1. Nếu bạn phân tích đơn giá chi tiết theo giá vật tư gốc thì sau đó bạn phải tính thêm chênh lệch vật tư cho người ta ở bước TH&CLVT đến thời điểm lập.
2. Nếu theo giá vật tư của thời điểm nào (ví dụ tháng 1/2012) thì tức là đơn giá của bạn tính đã được tính đến tận thời điểm này rồi. Vì thế đến thời điểm đó không cần phải tính chênh lệch vật tư nữa.
Chính vì tính năng này mà giúp người sử dụng rất linh hoạt khi làm dự toán thiết kế hoặc dự toán dự thầu, hồ sơ thanh toán, hồ sơ điều chỉnh..v..v... Vì thế nên bạn phải nhập các giá vật tư này vào tháng nào đó nếu muốn sử dụng.
Chúc thành công!

các anh cho em hỏi một chút
- khi đã làm xong sheet Dutoan XD rồi thì sang tính toán phân tích đơn giá chi tiết ở sheet DGCT XD thì em chưa hiểu việc chọn giá gốc và giá các tháng ở đây có ý nghĩa gì?và phải làm thế nào? giả sử em đang tính cho công trình vào năm 2012 mà CSDL của phần mềm chỉ là DG năm 2011 thì có vấn đề gì không ạ?
- em hỏi và tự học du toán mong các anh chỉ bảo nhé x(

huyxp

Thành viên rất năng động
Em đang tính đến phần lợp mái tôn trong hồ sơ thiết kế ghi là mái tôn liên doanh cao 0.65m
em tra mã hiệu AK.12221: Lợp mái, che tường bằng tôn múi, chiều dài ≤ 2m có phù hợp không?
- đơn vị tính là 100m2 vậy là cứ lấy kích thước theo mặt bằng mà nhân ?
em mong được các anh chỉ bảo hii

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Em đang tính đến phần lợp mái tôn trong hồ sơ thiết kế ghi là mái tôn liên doanh cao 0.65m
em tra mã hiệu AK.12221: Lợp mái, che tường bằng tôn múi, chiều dài ≤ 2m có phù hợp không?
- đơn vị tính là 100m2 vậy là cứ lấy kích thước theo mặt bằng mà nhân ?
em mong được các anh chỉ bảo hii

Tùy theo độ dốc của mái tôn mà bạn tính diện tích tương ứng chứ. Lấy diện tích mặt bằng sẽ thiếu khối lượng.
Mã AK 12221 bạn chọn ok nếu chiau62 dài <=2m, còn chiều dài bất kì thì lấy mã AK 12222.

huyxp

Thành viên rất năng động
Em đang dùng phần mềm dự toán GXD phiên bản TE bản khóa mềm, mã kích hoạt do phong phần mềm công ty giá xây dựng cung cấp em không hiểu sao khi em cài lại và phần mềm lại yêu cầu điền key nữa 31DF7-513B9-57FD9-B31DF-7513B đây là mã đăng ký sử dụng phần mềm của em. và lần này em dùng lại cái key hôm trước phòng phần mềm gửi cho em mà không được mong các anh chỉ giúp em để em yên tâm theo phần mềm của giá xây dựng
mail của em: duchoatla@gmail.com

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Em đang dùng phần mềm dự toán GXD phiên bản TE bản khóa mềm, mã kích hoạt do phong phần mềm công ty giá xây dựng cung cấp em không hiểu sao khi em cài lại và phần mềm lại yêu cầu điền key nữa 31DF7-513B9-57FD9-B31DF-7513B đây là mã đăng ký sử dụng phần mềm của em. và lần này em dùng lại cái key hôm trước phòng phần mềm gửi cho em mà không được mong các anh chỉ giúp em để em yên tâm theo phần mềm của giá xây dựng
mail của em: duchoatla@gmail.com
Chúng tôi không thay đổi hệ mã kích hoạt đối với phần mềm. Bạn xem lại: Hướng dẫn sử dụng dự toán, hoặc hướng dẫn kích hoạt (có rất nhiều trên diễn đàn và Internet), trong đó có phần liệt kê các tình huống thường xảy ra đối với vấn đề kích hoạt. VD: Đồng hồ sai, Office không tốt, nhập sai mã, virus, Win lỗi...

nguyenminhtinh

Thành viên nhiều triển vọng
Chúng tôi không thay đổi hệ mã kích hoạt đối với phần mềm. Bạn xem lại: Hướng dẫn sử dụng dự toán, hoặc hướng dẫn kích hoạt (có rất nhiều trên diễn đàn và Internet), trong đó có phần liệt kê các tình huống thường xảy ra đối với vấn đề kích hoạt. VD: Đồng hồ sai, Office không tốt, nhập sai mã, virus, Win lỗi...

Thưa thầy!

Em mới nhận bản Update mới từ phòng đào tạo nhưng bản khóa cứng vẫn không nhận khóa. Bản TE hôm thầy copy cho em ở lớp dự toán (25/5/2012) thì vẫn nhận khóa cứng. Em đã thử gỡ bản cũ và cài mởi cả trên Win XP và Win7 đều không nhận khóa. :(

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Thưa thầy!

Em mới nhận bản Update mới từ phòng đào tạo nhưng bản khóa cứng vẫn không nhận khóa. Bản TE hôm thầy copy cho em ở lớp dự toán (25/5/2012) thì vẫn nhận khóa cứng. Em đã thử gỡ bản cũ và cài mởi cả trên Win XP và Win7 đều không nhận khóa. :(
Đúng rồi! Vì chưa có bản khóa cứng cho lớp 25/5 :). Do có sự thay đổi 1 chút trong kết hoạch: Sang tuần chúng tôi muốn có 1 cải tiến vượt bậc trong khâu chọn CSDL rồi mới cung cấp đại trà.

Ngoài ra cũng thông báo: Dự toán GXD chỉ còn 7 tỉnh nữa sẽ hoàn thành việc rà soát dữ liệu chuẩn cho 64 tỉnh/thành (cả Hà Tây 2006) chạy trên phiên bản mới (đủ dữ liệu GCM.csv). Sau khi xong, sẽ dùng phần mềm để rà lại "bọc lót" 1 lần nữa. Hy vọng cuối tháng 6 sẽ kết thúc vấn đề này. Các học viên, khách hàng sử dụng Dự toán GXD có thể gửi email đến địa chỉ daotao@giaxaydung.com để xin cung cấp bộ Csv mình cần. Chúng tôi đặt kế hoạch cuối tháng 7 sẽ xong cả dữ liệu tiếng Anh.

ducminhpham

Thành viên nhiệt tình
Trên diễn đàn, hôm trước em có đọc, thấy co doan cua thanh vien, hướng dẫn về phương pháp lập dự toán theo đơn giá công trình, phần lựa chọn cơ sở dữ liệu, có đoạn: "Bạn hoàn toàn có thể chọn tạm Đơn giá, giá vật tư, Giá ca máy bất kỳ của TP Hà Nội chẳng hạn".
Theo em, có thể chọn tạm được đơn, giá vật tư còn được.
Chứ Giá ca máy thì không nên chọn bất kỳ được.
Vì là, trong giá ca máy, yếu tố "khó thay" và dễ quên là yếu tố nguyên giá. Mỗi địa phương sẽ có đơn giá khác nhau và đằng sau đó là nguyên giá ca máy khác nhau. Nếu chọn bất kỳ, sau này có sửa lại cũng mất thời gian hơn và bẵng đi là dễ quên sửa.
Các bác có đồng ý với em thế không? Tot nhat la chon dung ngay tu dau.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới