Kiểm toán Nhà nước về XDCB

Đỗ Đình Trung

Thành viên nhiều triển vọng
Chào các bác, hôm nay em lại có một vấn đề liên quan kiểm toán nhà nước công trình cầu.
Em là đơn vị thi công, dự án đấu thầu rộng rãi. Nội dung như sau:
Trong quá trình chấm thầu và quyết định trúng thầu không phát hiện ra sai lỗi số học trong dự toán. Đến khi làm thanh toán thì đơn vị em mới phát hiện ra sai lỗi số học hơn 1 tỷ đồng. Nếu đúng sẽ tăng trên 1 tỷ đồng.
Khi kiểm toán NN vào họ chỉ tính toán, tìm các sai số số học và bắt bẻ để giảm trừ các khối lượng cũng như đơn giá dự toán. Họ nói nguyên tắc của họ chỉ giảm trừ, không tăng được khi biết vấn đề sai số số học trên. Không sửa lỗi số học. Theo các bác thì kiểm toán NN xử lý như vậy có đúng không?
Bên em muốn chủ đầu tư, kiểm toán NN sửa sai số học và thanh toán thì làm thế nào ạ?
TB: Xin nói thêm là trong quá trình đấu thầu, giá bỏ thầu bên em là thấp nhất; chênh với bên thấp thứ 2 hơn 1,5 tỷ đồng.

thanhnam41h

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Trong luật đấu thầu 61 nghị định 85 và hồ sơ mời thầu có nêu rõ trong quá trình đấu thầu nếu nhà thầu kiểm tra thấy sai lỗi số học thì phải có văn bản yêu cầu chủ đầu tư hiệu chỉnh sai lệch. Nếu sau khi hoàn công mà bạn mới phát hiện ra thì KTNN trừ là đúng rồi.

Last edited by a moderator:

hiendinh

Thành viên năng động
Website
vn.360plus.yahoo.com
Kiểm toán phát hiện những sai sót và giảm trừ (trên nguyên tắc không làm thì không hưởng). Họ không có chức năng bổ sung khối lượng.
Còn muốn bổ sung thì phải làm thủ tục trình chủ đầu tư xem xét.

Huongly1111

Thành viên rất nhiệt tình
Theo quy định, nếu lỗi số học mà làm giảm giá trị công trình thì cái này thuộc lỗi của nhà thầu, đồng nghĩa với việc đó là tính toán của nhà thầu để được trúng thầu và không được điều chỉnh sau này. Còn nếu lỗi số học mà làm tăng giá trị gói thầu nhưng không được bên mời thầu điều chỉnh thì lỗi này thuộc bên mời thầu không phát hiện ra, gây thất thoát tiền của nhà nước thì bên mời thầu phải chịu trách nhiệm, không được giảm trừ của nhà thầu.
Nếu như hồ sơ dự thầu của bạn có sự sai lệch làm tăng giá trị gói thầu mà kiểm toán cắt giảm việc quyết toán sau này của bạn, thì bạn cần kiện ra tòa nhé.

doan_minh_anh

Thành viên rất năng động
Theo tôi thì thế này. Có một nguyên tắc bất di, bất dịch là kiểm toán chỉ có trừ, không có cộng. Cái này tôi cũng được nghe quan điểm từ phía kiểm toán và cũng có lý. Người ta cứ trừ vì sợ có sự thông đồng giữa Chủ đầu tư và nhà thầu. Cố tình giảm giá, và cố tính không biết sai lỗi khi chấm thầu để sau khi thanh toán thì làm tăng lên. Còn với vấn đề của bạn, do bị lỗi số học mà trúng thầu, sau đó chấm thầu cũng không biết, chủ đầu tư và cả các bạn có lẽ cũng không biết. Tới giờ làm quyết toán rồi mới biết thì không thể xử lý được nữa. Nếu trong quá trình thi công mà phát hiện thì có thể giải quyết bằng phương pháp "mềm". Trong đó bạn sẽ thấy, trường hợp mà bạn cố tình để sai lỗi số học để giá dự thầu nhỏ nhất. Khi chấm người chấm thầu buộc phải phát hiện lỗi đó và sửa. Nếu sửa lỗi số học xong, tính toán giá đánh giá mà các bạn cao hơn thì các bạn còn trượt thầu ấy chứ! Thôi, cố mà chịu vậy! Lấy làm một bài học kinh nghiệm. Có ai cho không ai cái gì bao giờ đâu. Đấy là chi phí để học đây!
Chúc thành công!

duc.avico

Chào bạn!
Để trả lời câu hỏi của bạn mình xin có một số ý kiến như sau:
Thứ nhất: Bạn bị KTNN giảm giá vì lỗi không đọc kỹ hồ sơ mời thầu (dự án của bạn là đấu thầu rỗng rãi). Đơn vị lập hồ sơ mời thầu để đảm bảo an toàn cho mình, bạn để ý cuối bảng tiên lượng mời thầu luôn có 1 câu: " khối lượng trên đây chỉ là tiên lượng, đơn vị cần kiểm tra tính toán lại (bao gồm cả khối lượng và lỗi sai số học), có văn bản gửi Chủ đầu tư...". Việc KTNN không đồng ý cho bạn tăng 1 tỷ là đúng rồi.
Thứ 2: Có nhiều người có ý kiến tại sao Kiểm toán khi phát hiện chênh lệch giảm thì giảm của đơn vị thi công nhưng khi phát hiện chênh lệch tăng lại không tính thêm cho đơn vị thi công. Mình xin ý kiến với bạn rằng, kết quả kiểm toán của người ta là kiểm tra trên giá trị, khối lượng quyết toán của bạn. Lấy ví dụ
Bạn bán "bánh", còn mình đi mua "bánh". 1 cái "bánh" giá 5k, mình ăn 1 cái bạn thu 5k, mình ăn 2 cái bạn thu 8k thì chắc chắn mình đưa 8k chứ không lẽ mình nói bạn ơi bạn lấy thêm 2k nữa di cho đủ 10k (mặc dù bạn đang có ý giảm giá, khuyến mãi cho mình 2k). Nên việc bạn chỉ làm quyết toán với giá 8k cơ quan kiểm tra sẽ đồng ý với mức 8k của bạn (vì 8k<10K) và họ hiểu rằng bạn đang ngầm "khuyến mãi" cho Chủ đầu tư, nếu không "khuyến mãi" bạn đã yêu cầu thanh toán 10k rồi, và người ta ko có quyền cấm bạn "khuyến mãi" trong khi chất lượng của cái "bánh" vẫn như "thiết kế".
Trên đây là ý kiến đóng góp của mình! Chúc bạn sức khỏe và thành công!

tien577

Vấn đề này phải xem xét:
- Trước hết là hình thức hợp đồng: Trọn gói hay đơn giá cố định.
- Nếu trọn gói: Theo qui định không điều chỉnh.
- Nếu theo đơn giá cố định: Có nghĩa là khối lượng nghiệm thu theo thực tế thì việc điều chỉnh có xảy ra 02 trường hợp:
1. Giá trị quyết toán <= giá phê duyệt: Chủ đầu tư chấp thuận - ok.
2. Giá trị quyết toán> giá phê duyệt: Trình cơ quan thẩm quyền phê duyệt dự toán điều chỉnh.
Cả 02 trường hợp này đều phải xem trách nhiệm của đơn vị thẩm tra Dự toán và Tư vấn đấu thầu. nếu sai ở giai đoạn nào thì đơn vị đó chịu trách nhiệm (Thành nên trong hợp đồng Tư vấn cần nêu rõ trách nhiệm tư vấn sai và đền bù thiệt hại).
Thân chào.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới