Kĩ thuật thi công san lấp, xây dựng đường nội bộ trong khu dân cư .

hai_30ccd5

Thành viên nhiều triển vọng
Chào các anh chị , em đang lập một bản thuyết minh về dự án san lấp mặt bằng, xây dựng khu hạ tầng kĩ thuật của một khu tái định cư, mà em chưa rõ lắm về trình tự thi công như thế nào ak
bản vẽ cho thấy cao độ thiết kế san nền bằng cát là +1.7m , tiên lượng khối lượng cũng không nói rõ ràng về việc bơm cát hay là đổ cát dùng xe ben và lu lèn.
Vậy việc đầu tiên anh chị có thể tư vấn cho em nên dùng cách nào ak.
Việc thứ hai là sau khi san nền bằng cát đến cao độ san nền thì tiến hành làm đường giao thông, trong bản vẽ phần đường giao thông có nói về việc vét bùn 0.5m trên mặt cắt ngang điển hình của toàn bộ con đường trong khu tái định cư.
Vậy em thắc mắc ở đây là :
-PA1 : trong quá trình vét bùn ( trước san lấp mặt bằng ) sẽ tiến hành vét bùn trên diện tích của tất cả tuyến đường
sẽ thi công và sau khi vét xong thì trải vải địa và kế tiếp là tiến hành bơm cát hoặc đổ cát -> san bằng -> lu lèn , nếu
bơm cát thì có làm bật lớp vải địa lên không ak.
-PA2: Tiến hành bơm cát hoặc đổ cát ->san bằng -> lu lèn chặt, sau đó dùng máy đào , bóc lớp cát , bóc tới cao độ vét bùn, vét bùn xong -> trải vải địa -> lấp cát lại -> lu lèn -> làm khuôn đường -> làm lớp móng dưới -> làm lớp móng trên -> làm bó vỉa ->tưới nhựa -> làm mặt BTN hạt trung -> làm mặt BTN hạt mịn -> tưới nhựa.

Anh chị cho em biết trong hai phương án em đưa ra, PA nào khả thi hơn và tiết kiệm hơn ak, em thì em nghĩ là PA1 nhưng em mạn phép đưa ra 2 PA để em tự so sánh và Mong các anh chị góp ý kiến và giúp đỡ em ak.
Chân thành cảm ơn các anh chị nhiều ak
Xin hết , Xin chúc các anh chị nhiều sức khỏe, xin chào và quyết thắng .

hai_30ccd5

upppppppppppppppppppppppppppppppppppp. ai giúp dùm em cái này nào. cảm ơn tất cả , chúc ngày đầu tuần thành công

hai_30ccd5

uppppppppppppppppppppppp...............uppppppppppppppppppppppp

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Trong quá trình san lấp mặt bằng thì bạn phảo trải qua ủi đất hữu cơ, đoạn nào có đường thì làm luôn chỗ nào bùn nhão và ủi hữu cơ luôn và làm cơ đường luôn.

proconco

Cũng không rõ khu vực bạn chuẩn bị thi công thế nào theo mình nếu vùng sình lầy thì có thể bơm cát để đắp lấn và đẩy bùn ra phía ngoài. Trường hợp có thể dùng máy ủi dọn bùn, hữu cơ thì có thể dùng máy ủi dọn mặt bằng sau đó bơm cát thành đống rồi ủi đẩy ra hoặc dùng xe ô tô chở đến. Chọn hình thức vận chuyển nào bạn thấy phù hợp với khu vực thi công và giá thành rẻ hơn là do bạn. Còn nếu là thuyết minh thì bạn cầnphải dọn sạch mặt bằng kể cả khu vực san nền và khu vực đường giao thông rồi mới chuyển giai đoạn san lấp và đắp nền được.

manhtla

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Chào các anh chị , em đang lập một bản thuyết minh về dự án san lấp mặt bằng, xây dựng khu hạ tầng kĩ thuật của một khu tái định cư, mà em chưa rõ lắm về trình tự thi công như thế nào ak
bản vẽ cho thấy cao độ thiết kế san nền bằng cát là +1.7m , tiên lượng khối lượng cũng không nói rõ ràng về việc bơm cát hay là đổ cát dùng xe ben và lu lèn.
Vậy việc đầu tiên anh chị có thể tư vấn cho em nên dùng cách nào ak.
Việc thứ hai là sau khi san nền bằng cát đến cao độ san nền thì tiến hành làm đường giao thông, trong bản vẽ phần đường giao thông có nói về việc vét bùn 0.5m trên mặt cắt ngang điển hình của toàn bộ con đường trong khu tái định cư.
Vậy em thắc mắc ở đây là :
-PA1 : trong quá trình vét bùn ( trước san lấp mặt bằng ) sẽ tiến hành vét bùn trên diện tích của tất cả tuyến đường
sẽ thi công và sau khi vét xong thì trải vải địa và kế tiếp là tiến hành bơm cát hoặc đổ cát -> san bằng -> lu lèn , nếu
bơm cát thì có làm bật lớp vải địa lên không ak.
-PA2: Tiến hành bơm cát hoặc đổ cát ->san bằng -> lu lèn chặt, sau đó dùng máy đào , bóc lớp cát , bóc tới cao độ vét bùn, vét bùn xong -> trải vải địa -> lấp cát lại -> lu lèn -> làm khuôn đường -> làm lớp móng dưới -> làm lớp móng trên -> làm bó vỉa ->tưới nhựa -> làm mặt BTN hạt trung -> làm mặt BTN hạt mịn -> tưới nhựa.

Anh chị cho em biết trong hai phương án em đưa ra, PA nào khả thi hơn và tiết kiệm hơn ak, em thì em nghĩ là PA1 nhưng em mạn phép đưa ra 2 PA để em tự so sánh và Mong các anh chị góp ý kiến và giúp đỡ em ak.
Chân thành cảm ơn các anh chị nhiều ak
Xin hết , Xin chúc các anh chị nhiều sức khỏe, xin chào và quyết thắng .
Theo mình thì phương án nào kinh tế nhất mình sẽ thi công.thực hiện ít công đoạn nhất mà vẫn đạt hiệu quả.vải địa mình tiến hành ghim chặt thì không vấn đề j đâu.