Kiến thức xây dựng

chuthitrang

Thành viên có triển vọng
Em tốt nghiệp ĐH Kinh Tế Quốc Dân chuyên ngành QTKD. Nhung hịên nay e muốn tìm hiểu thêm về xây dựng. Em đã đăng ký học thêm lớp “quản lý dự án xây dựng”. Nhưng e không biết bắt đầu từ đâu. Xin mọi người cho lời khuyên với ạ. Em tốt nghiệp ĐH Kinh Tế Quốc Dân chuyên ngành QTKD. Nhung hịên nay e muốn tìm hiểu thêm về xây dựng. Em đã đăng ký học thêm lớp “quản lý dự án xây dựng”. Nhưng e không biết bắt đầu từ đâu. Xin mọi người cho lời khuyên với ạ.

chienthangtran

Thành viên rất triển vọng
Website
www.dutoan.com
Bạn phải nói rõ là bạn muốn tìm hiểu thêm về lĩnh vực gì? Chẳng hạn nếu bạn muốn đi thi công được thì dứt khoát phải học bằng 2 xây dựng rồi.
Nhưng tôi đoán là bạn chỉ muốn học để quản lý doanh nghiệp xây dựng hoặc quản lý về kinh tế tài chính ở các công trường xây dựng. Nếu đúng thì đầu tiên bạn đi học một khóa dự toán, sau đó sẽ tùy nhu cầu mà học tiếp. Lớp quản lý dự án cũng OK nếu bạn làm ở ban quản lý của CĐT.
Chúc thành công

chuthitrang

Thành viên có triển vọng
Cảm ơn mọi người về ý kiến đóng góp.
Hiện tại e dang lam ở phòng công thương huyện. Phòng em phụ trách về các công trình xây dựng như : Đường giao thông nông thôn, các công trình trường học, trụ sở uỷ ban …Em muốn học thêm về xây đựng để có thể làm việc được. Vậy em cần học những gì a?

chuthitrang

Thành viên có triển vọng
thank!

Cảm ơn anh về những lời khuyên bổ ích. Em cũng đã đăng ký lớp Quản Lý Dự Án xây dựng. Khi nào có thắc mắc rất mong mọi người giúp đỡ.

minhshc

Thành viên mới
bạn đang công tác tại tỉnh nào vậy?"nếu ở xa hà nội thì bạn nên học online qua mạng cũng rất tiện.hj

Huyết Hoa

Thành viên năng động
Mình thấy thường người ta hay làm trái nghề theo xu hướng bỏ kỹ thuật làm kinh tế, chứ ít ai dân kinh tế muốn làm kỹ thuật. Nguyên nhân thì có nhiều, và một trong những nguyên nhân ấy là kiến thức kỹ thuật nó khô khan và khù khoằm, nhiều và trừu tượng, khi học rất khó hình dung được sau này sẽ áp dụng vào đâu, ví dụ như một mớ sức bền vật liệu, bê tông cốt thép, cơ học kết cấu, cơ đất nền móng vân vân, dẫn đến ác cảm với cái mình muốn, nó cũng giống như bản thân mình đứng trước một trang auto cad mênh mông chả biết đầu cua tai nheo gì cả, chả biết bắt đầu từ đâu cả, và kết cục là vứt chỏng chơ đấy, đến lúc bắt buộc phải dùng mới chịu mò mẫm để mà dùng.

Cái quan trọng nhất là bạn đã vượt qua được cái ác cảm đó, và cái quan trọng nữa là thích. Nhiều lúc vì cơm áo gạo tiền chả thích thú gì cũng cứ phải cong lưng mà làm, nhưng mà khi đã thích được cái gì rồi, mình nghĩ là bạn sẽ làm tốt, năng suất công việc sẽ cao hơn hẳn đấy.