Làm đường có cần QH chi tiết hay không?

zymosis

Thành viên nhiều triển vọng
Em có một vấn đề đang khúc mắc muốn nhờ các bác chỉ giáo:

Hiện Khu dân cư của công ty em chỉ mới có Quy hoạch 1/5000. Bây giờ muốn triển khai làm đường trong Khu dân cư này trước có được hay không? Hay phải đợi đến khi có QH 1/500 hoặc 1/2000 mới được làm đường ạ?

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Bạn làm đường gì chứ, nếu là đường tạm thì không bàn ( chỉ cần giấy phép XD tạm) nhưng là đường cho khu dân cư thì bạn phải có thiết kế kỹ thuật được duyệt, thiết kế kỹ thuật thì phải dựa vào Quy hoạch XD chi tiết được duyệt . Nếu bạn làm xong rồi nhưng cấp có thẩm quyền lại phê duyệt QH khác đi, điều chỉnh so với 1/5000 thì gay.
Do vậy,theo mình, bạn cứ đúng tuần tự mà làm : Duyệt QHXD chi tiết > Thiết kế kỹ thuật > Thi công.

zymosis

Thành viên nhiều triển vọng
Bạn làm đường gì chứ, nếu là đường tạm thì không bàn ( chỉ cần giấy phép XD tạm) nhưng là đường cho khu dân cư thì bạn phải có thiết kế kỹ thuật được duyệt, thiết kế kỹ thuật thì phải dựa vào Quy hoạch XD chi tiết được duyệt . Nếu bạn làm xong rồi nhưng cấp có thẩm quyền lại phê duyệt QH khác đi, điều chỉnh so với 1/5000 thì gay.
Do vậy,theo mình, bạn cứ đúng tuần tự mà làm : Duyệt QHXD chi tiết > Thiết kế kỹ thuật > Thi công.

Cảm ơn bác trả lời nhanh :D. Bác cho em hỏi thêm:
QHXD chi tiết bác nói là Qh 1/2000 hay 1/500?
QHXD chi tiết do cty em lập nên chắc là không sợ bị duyệt khác đi (hiện đang lập).
Còn phần đường thì bên em đã chuẩn bị duyệt BVTC rồi (còn chờ DTM).
Có người đề nghị là nên làm QH 1/500 trước cho riêng phần đường để có thể thi công đường trước, thế có được không ạ?

D

Doimoi

Guest
Là đường của Khu dân cư (phát triển đô thị) Theo Tôi quy hoạch chi tiết 1/500 phải được duyệt mới được triển khai các bước tiếp theo. CHỉ có đường theo tuyến (đã có quy hoạch) ko cần lập 1/500 mà thôi.

A

archvanhuong

Guest
Em có một vấn đề đang khúc mắc muốn nhờ các bác chỉ giáo:

Hiện Khu dân cư của công ty em chỉ mới có Quy hoạch 1/5000. Bây giờ muốn triển khai làm đường trong Khu dân cư này trước có được hay không? Hay phải đợi đến khi có QH 1/500 hoặc 1/2000 mới được làm đường ạ?

Nếu quy hoạch khu dân cư mới ở bước QH 1/5000 thì chắc chắn chưa đủ điều kiện để triển khai làm đường. Theo mình hiểu, một dự án mà mới có QH 1/5000 thì công ty bạn đâu đã là chủ đầu tư , chưa thực hiện hết các bước đầu tư xây dựng thì sao có thể triển khai làm đường nhỉ :-?.
Để làm được đường thuộc khu dân cư, cty bạn phải QH chi tiết 1/2000, sau đó mới được làm tiếp quy hoạch 1/500, sau khi 1/500 phê duyệt, tiếp tục triển khai lập dự án đầu tư xây dựng HTKT khu dân cư (bao gồm có cả đường), được phê duyệt, thực hiện xong các bước đền bù giải phóng mặt bằng, đóng tiền sử dụng đất, thiết kế kỹ thuật.... thì mới có thể triển khai làm đường được chứ.

themoonlight

Thành viên mới
cho Moon hỏi thêm, khi cái 1/500 đã được duyệt xong thì CĐT ( UBND phường ) phải lập dự án đầu tư xây dựng HTKT( bao gồm cả giao thông, san nền, điện, nước...) à? Hay họ phải thuê tư vấn lập cho họ cái dự án đấy ?
Nếu cả cái hệ thống HTKT có giá trị xây lắp nhỏ hơn 7 tỷ thì có phải lập dự án không nhỉ?
Và...nếu họ muốn thuê tư vấn thiết kế kỹ thuật cho mấy con đường thuộc khu dân cư thì thứ tự các bước phải làm như nào ah? Có phải làm tờ trình xin cho phép thuê tư vấn không?
Thanks

A

archvanhuong

Guest
cho Moon hỏi thêm, khi cái 1/500 đã được duyệt xong thì CĐT ( UBND phường ) phải lập dự án đầu tư xây dựng HTKT( bao gồm cả giao thông, san nền, điện, nước...) à? Hay họ phải thuê tư vấn lập cho họ cái dự án đấy ?
Nếu cả cái hệ thống HTKT có giá trị xây lắp nhỏ hơn 7 tỷ thì có phải lập dự án không nhỉ?
Và...nếu họ muốn thuê tư vấn thiết kế kỹ thuật cho mấy con đường thuộc khu dân cư thì thứ tự các bước phải làm như nào ah? Có phải làm tờ trình xin cho phép thuê tư vấn không?
Thanks
1)Sau khi được duyệt QH 1/500, chủ đầu tư (UBND phường) phải xin được quyết định giao chủ đầu tư chính thức (trừ phi được giao rồi thì thôi). Và UBND phường cũng phải thành lập được Ban QLDA.
2)Sau khi được giao chủ đầu tư, chủ đầu tư phải lập dự án đầu tư phần HTKT, bắt buộc phải thuê đơn vị tư vấn thực hiện, vì chủ đầu tư ở đây là UBND phường ko phải là đơn vị có chức năng lập dự án ĐT (tư vấn).
3) Nếu giá trị xây lắp nhỏ hơn 7 tỷ thì phải lập Báo cáo kinh tế kỹ thuật và vẫn do một đơn vị tư vấn lập.
4) Đương nhiên UBND phường phải có tờ trình xin cấp quản lý trực tiếp được thuê tư vấn.