Nối thép dầm, cột

buihoanxd

Thành viên mới
Nối thép dầm

chào các anh chị trên diễn đàn, em la lính mới ra trường mới đì làm co một câu hỏi nhờ diễn dàn giải đáp giúp
công trường em có anh kỹ sư cho công nhân nối thép như hình em gửi xin anh chị cho biết nối thép thế đúng hay sai?

File đính kèm

746,8 KB · Đọc: 1.572
Last edited by a moderator:

buihoanxd

Thành viên mới
chào các anh chị trên diễn đàn, em la lính mới ra trường mới đì làm co một câu hỏi nhờ diễn dàn giải đáp giúp
công trường em có anh kỹ sư cho công nhân nối thép như hình em gửi xin anh chị cho biết nối thép thế đúng hay sai?

File đính kèm

746,8 KB · Đọc: 689

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Về miền nối thép thì trên bản vẽ của bạn thể hiện đúng rồi. Nhưng nếu xét về vị trí nối thép thì chưa đúng. Theo quy định thì tại 1 vị trí không được nối quá 30% diện tích cốt thép tại một mặt cắt. Ở đây bạn nối 2 thanh/ 2 thanh tại 1 vị trí là chưa đúng.

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình

Mình thấy bạn nối thép như thế ở công trường như thế là ok rồi. Thực tế ở ngoài công trường để tránh lãng phí nên người ta cắt thép sao cho tận dụng được tối ta số lượng thanh thép đó. Không ai bỏ tiền đi mua thép mà lại bỏ đi 1 phần nào đó. Như thế thì sao kinh tế được. Có thể nhìn vào mấy ông TVGS sẽ nói không đẹp ở 1 số vị trí tuy nhiên bạn cứ trình bày để ngta hiểu là ok thôi.
Nối thép ở bụng: Thông thường thì người ta hay nối ở trong khoảng L/4 nhịp (kinh nghiệm), còn ngoài khoảng đó nối OK tất
Nối thép ở trên gối: Tránh nối ở trong khoảng L/4 nhịp (kinh nghiệm), còn ngoài khoảng đó nối OK tất

ndunghuong

Thành viên năng động

Trong tiêu chuẩn 4453-1995 có nói đấy, nhưng không rõ ràng lắm
Nếu theo giáo trình Kết cấu BTCT 2 của thầy Ngô Thế Phong, trang 83, thì cho phép nối trên 1 tiết diện nếu tiết diện chỉ có 4 thanh, còn trên 4 thanh thì phải áp dụng <= 50% với thép gờ chịu kéo và <=25% với thép trơn chịu kéo

sythuy

Thành viên năng động
em cam ơn! vì em cũng đang theo học trường bôn ba mà, y em hỏi là nối 2 cây tại một vị trí đó có ổn không
Nối 2 cây tại 1 vị trí đó được. theo tiêu chuẩn nối không quá 50% số mối nối trong 1 mặt cắt. dầm có 4 thanh trên 2 dưới 2, nối 2 thanh = 50%. chấp nhận được. k sao

PhanTanTai

Thành viên nhiều triển vọng
Cho em hỏi thêm là:
1. thép miền trên như trong hình đoạn mình nối ngoài đoạn l/4 tức là ở giữa nhịp vậy.. đoạn l/4 tính từ đâu ạ.. tính từ tim cột đến giữa đoạn thép nối chồng lên nhau hay là đến thanh thép được nối tiếp ạ.
2. và trong trường hợp 2 cây thép D22 miền trên em chỉ nối một thanh còn thanh còn lại không nôí thì cũng được phải không ạ
mong các anh chị chỉ bảo tận tình em xin cảm ơn ạ

File đính kèm

643,6 KB · Đọc: 375

freeway2207

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Cho em hỏi thêm là:
1. thép miền trên như trong hình đoạn mình nối ngoài đoạn l/4 tức là ở giữa nhịp vậy.. đoạn l/4 tính từ đâu ạ.. tính từ tim cột đến giữa đoạn thép nối chồng lên nhau hay là đến thanh thép được nối tiếp ạ.
2. và trong trường hợp 2 cây thép D22 miền trên em chỉ nối một thanh còn thanh còn lại không nôí thì cũng được phải không ạ
mong các anh chị chỉ bảo tận tình em xin cảm ơn ạ

1. Đoạn l/4 tính từ tim cột đến thanh thép được nối tiếp (như ý hiểu của bạn, hiểu đơn giả hơn trong khoảng l/4 đó là 1 thanh thép liền và không dính 1 tý mối nối nào, mình ngại vẽ hình nên tả như vậy).
2. Trong trường hợp 2 cây miền trên, hay 3 cây hoặc 1 cây thi khi đã đưa ra quy đinh trên để tuân thủ thì tóm lại trong khoảng 1/4 nhịp tính từ tim cột trở ra sẽ đàm bảo không có mỗi nối nào cả. Chứ không đặt vấn đề "nhập nhằng" là 1 cây nối còn 1 cây không nối thì không sao.

Công ty cổ phần dây lưới thép Nam Định

Last edited by a moderator:

PhanTanTai

1. Đoạn l/4 tính từ tim cột đến thanh thép được nối tiếp (như ý hiểu của bạn, hiểu đơn giả hơn trong khoảng l/4 đó là 1 thanh thép liền và không dính 1 tý mối nối nào, mình ngại vẽ hình nên tả như vậy).
2. Trong trường hợp 2 cây miền trên, hay 3 cây hoặc 1 cây thi khi đã đưa ra quy đinh trên để tuân thủ thì tóm lại trong khoảng 1/4 nhịp tính từ tim cột trở ra sẽ đàm bảo không có mỗi nối nào cả. Chứ không đặt vấn đề "nhập nhằng" là 1 cây nối còn 1 cây không nối thì không sao.
ngoài cách nối ngoài đoạn l/4 đối với thép miền trên, ta cũng có thể nối ở vị trí l/2 nơi mà chỉ có lực nén mà và lực kéo là bằng 0..có được không ạ

NGUYỄN CHÍ TÂM

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
* Đ/v thép dầm:
Muốn không ai bắt chẹt mình, thì tính toán kỹ một chút. Sao cho:
"Trên không nối ở gối, dưới không nối ở nhịp" Không nối thép trong vùng chịu kéo, sẽ không ai nặng nhẹ mình"
* Đ/v thép cột:
Khi gia công thép cột phải tính toán thép chờ sao cho, so le 50% để đảm bảo tại mặt cắt bất kỳ không lớn hơn 50% .

minhtuanhancic

Noi thep

Ban nen xem lai vi tri thep noi buoc hai thanh tren va duoi doi di