Năng lực nhà thầu thiết kế

• Khởi xướng sxddienbien
  • Ngày gửi
S

sxddienbien

Guest
Mình làm ở BQL dự án và gặp một số nhà thầu tư vấn năng lực kém dẫn đến chất lượng đồ án một số công trình rất tồi. Tuy nhiên trước lúc ký hợp đồng xem hồ sơ năng lực của họ tương đối ngon lành nhưng khi triển khai thì xảy ra các trường hợp:
1. Các cá nhân có trình độ năng lực kém (họ vẫn có chứng chỉ thiết kế).
2. Nhà thầu tư vấn "treo đầu dê bán thịt chó", họ chỉ hợp đồng xong rồi lại bán lại hoặc cho thuê lại một số cá nhân ngoài làm rồi lấy chữ ký của người có chứng chỉ.
3. Có nhà thầu hoàn toàn không có năng lực thực chất, nhân lực của họ toàn đi vay mượn hoặc chỉ có danh hão.......
Trong khi đó mình không phải là người quyết định việc lựa chọn, ký hợp đồng (xếp toàn quyền việc này rồi) Theo các bạn thì phải xử lý ra sao và có biện pháp nào kiểm tra, lựa chọn đúng nhà thầu có năng lực tốt?

Đào Xuân Sơn

Thành viên rất triển vọng
Mình cũng đã gặp những tình trạng tương tự như bạn. Thậm chí những người không có năng lực này còn làm ở Viện Quy hoạch kiến trúc Tp.HCM nữa đó, mình chửi họ suốt ngày vì cứ thi công tới đâu là y như rằng bản vẽ họ thiết kế sai tới đó.
Để khắc phục sau này mình đã quy định trong thông báo mời thầu như sau:
1/ Các Hồ sơ Dự thầu sau khi được chủ đầu tư thẩm định sơ bộ sẽ phải thuyết trình bảo vệ đề tài trước Hội đồng thẩm định và đại diện của các công ty tham gia đấu thầu lọt vào vòng hai.
2/ Người thuyết trình phải là người có chứng chỉ hành nghề và là người chủ trì đồ án (người ký tên chịu trách nhiệm). Nếu không đáp ứng sẽ bị loại.
3/ Đại diện của các công ty lọt vào vòng 2 được phép đặt câu hỏi phản biện, Hội đồng thẩm định sẽ chấm điểm và đánh giá.
4/ Hợp đồng chỉ được quyết toán sau khi công trình đã hoàn tất các hạng mục quan trọng trong đồ án, nếu phải sửa chữa, chỉnh sửa quá 03 lần vì lỗi của bên thiết kế thì trừ tiền. Nếu thời gian điều chỉnh quá lâu thì phải bồi thường thiệt hại cho Chủ đầu tư và bên thi công theo quy định của pháp luật. Nếu không tự nguyện sẽ khởi kiện ra tòa.

Tất cả các công ty tham gia dự thầu đều phải ký vào bản cam kết của mình trước khi nộp hồ sơ.

Ngoài ra, bạn cũng có thể yêu cầu họ cung cấp bản sao có công chứng Thẻ Bảo Hiểm Y Tế của các cá nhân có tên trong Đồ án để xác định xem họ có nhân viên chính thức hay không? chứng chỉ hành nghề vá lý lịch khoa học trích ngang của các cá nhân này (ghi rõ tên các đồ án đã thực hiện, chủ đầu tư v.v để mình thẩm định). . .

Đây chỉ là một trong các biện pháp mà mình đưa ra, các bạn thông cảm vì mình không phải là dân xây dựng và kiến trúc mà phải chịu trách nhiệm quản lý các Dự án xây dựng (giá trị đều trên 1.000tỷ - vốn tư nhân) nên phải đưa ra hạ sách đó.

Last edited by a moderator:
X

xntv_imc

Guest
Vì những lý do như trên nên tôi thấy một số Chủ đầu tư cứ chọn những nhà thầu đã từng hợp tác để ký hợp đồng là có thể an tâm nhất. Tuy nhiên, việc chọn một vài nhà thầu quen thuộc cũng rất có khó khăn khi trình duyệt kết quả đấu thầu ở cấp có thẩm quyền. Vì họ cứ nghĩ Chủ đầu tư và nhà thầu đó có thông đồng với nhau.
Thật là khó khăn cho Chủ đầu tư.

Last edited by a moderator:
S

sxddienbien

Guest
Về năng lực nhà thầu tư vấn

Cám ơn các bạn và bạn Đào Xuuân Sơn rất nhiều vì các giải pháp để bạn lựa chọn nhà thầu tư vấn tốt nhất. Mình sẽ kiến nghị xếp để áp dụng ngay.

H

hnlan

Guest
Bạn Đào Xuân Sơn có thể cho anh em xem 1 bản HSMT tư vấn thiết kế với được không? Các điều kiện xem qua cũng có vẻ rất chặt chẽ đấy. (mình muốn xem qua HSMT để xem tính hợp lý của nó ra sao nữa)

H

huy1971

Guest
thật khó khăn

các bạn cho xin một bộ mẫu tạm ứng, thanh toán tiền thiết kế phí nha, muôn vàn lời cảm ơn ( vốn ngân sách )

C

chuotdong

Guest
Thủ tục gia hạn chứng chỉ Thiết kế, Khảo sát XD ?

Mình muốn gia hạn chứng chỉ thiết kế, đợt cấp đầu tiên (chưa có khái niệm chứng chỉ Hành nghề hoạt động XD mà chỉ là chứng chỉ thiết kế XD) thì cần làm hồ sơ mấy bộ nhỉ ? 3 hay 1 bộ

Thủ tục có gì đặc biệt, kê khai kinh nghiệm thì bao nhiêu công trình là đủ, từ năm bắt đầu hành nghề hay chỉ 5 năm gần nhất