Nên giải quyết thế nào ạ

caravan

Thành viên rất nhiệt tình
Tình hình là em có công trình trường học. Công trình đã được lập báo cáo kinh tế kỹ thuật với tên: trường mầm non A.
Hiện đã bàn giao đưa vào sử dụng công trình (chỉ phần nhà học) được 1,5 năm rồi.
Giờ có vốn cấp cho công trình xây dựng phần nhà bếp. Nhưng trong kế hoạch vốn vẫn lấy tên công trình: trường mầm non A.
Giờ muốn làm nhà bếp mà ko trái với tên trong kế hoạch vốn nên em lấy tên: công trình: trường mầm non A - hạng mục: nhà bếp.
Em dự định mình vẫn thực hiện đầu tư như công trình mới. Và vẫn lập báo cáo kinh tế kỹ thuật.
Cho em hỏi thì như vậy có vấn đề gì ko? Vì 1 công trình nhưng phải lập báo cáo kinh tế kỹ thuật 2 lần (dù lần trước trong thuyết minh báo cáo Kinh tế kỹ thuật ko có nói gì đến phần nhà bếp).
Liệu mình có thể chỉ lập thiết kế bãn vẽ thi công và dự toán sau đó trình thẩm định và phê duyệt thực hiện đc ko?

Theo tôi, tốt nhất là nên lập BCKTKT mới vì:

dự án cũ đã hoàn thành, đừng cố điều chỉnh bổ sung gì hết, loằng ngoằng lắm.
Có thể lập báo cáo KTKT mới cho phần công việc mới, có sao đâu, cái bếp nó tách bạch hẳn với công trình cũ là cái nhà lớp học, không phải cứ chung một địa điểm là coi như một dự án được.
Tên gọi báo cáo KTKT nên để là: xây dựng nhà bếp trường mầm non A, mặc dù nó ít tiền nhưng vẫn là một tiểu dự án.

Capcon

Theo tôi, tốt nhất là nên lập BCKTKT mới vì:

dự án cũ đã hoàn thành, đừng cố điều chỉnh bổ sung gì hết, loằng ngoằng lắm.
Có thể lập báo cáo KTKT mới cho phần công việc mới, có sao đâu, cái bếp nó tách bạch hẳn với công trình cũ là cái nhà lớp học, không phải cứ chung một địa điểm là coi như một dự án được.
Tên gọi báo cáo KTKT nên để là: xây dựng nhà bếp trường mầm non A, mặc dù nó ít tiền nhưng vẫn là một tiểu dự án.

Em vướng cái là kế hoạch vốn đã ghi tên: Trường mầm non A. Như thế mới khổ chứ.
Vì thế em nghỉ phương án bổ sung hạng mục nhà bếp là chuẩn hơn ạ

Capcon

Chào Capcon!
Theo tôi: Nếu công trình đã đưa vào sử dụng mà chưa duyệt quyết toán thì xin chủ trương bổ sung và điều chỉnh tổng mức đầu tư của DA. Nếu được cấp thẩm quyền chấp thuận thì thiết kế kỹ thuật, thẩm tra và phê duyệt rồi trình phê duyệt điều chỉnh DADT( Báo cáo KTKT); tồ chức lựa chọn nhà thầu( chỉ định thầu với nhà thầu cũ nếu giá trị gói thầu dưới 5 tỉ).
Nếu đã quyết toán công trình thì vẫn lập thiết kế kỹ thuật, xin chủ trương và đề nghị bổ sung hạng mục vào DA để điều chỉnh và đề nghị quyết toán bổ sung, điều chỉnh. Không nên lập Báo cáo kinh tế KT lần 2 vì 01 DA khổng thể có 2 báo cáo kinh tế kĩ thuật.
Xin chào bạn!

Công trình đã đưa vào sử dụng và chưa quyết toán ạ.
Em dự định là bổ sung hạng mục nhà bếp vào công trình. Sau đó trình thẩm định bản vẽ thi công, dự toán sau đó trình phê duyệt