Nhà thầu tư vấn thiết kế có được làm quản lý dự án không?

nguyenthaivk

Thành viên rất triển vọng
Công ty tôi đã thiết kế xong công trình X cho Chủ đầu tư (vốn tài trợ của nước ngoài).
Chủ đầu tư muốn thuê công ty tôi tiếp tục làm tư vấn QLDA từ lúc khởi công đến khi đưa vào sử dụng.
Tôi đã xem các văn bản quy định của nhà nước thì không thấy cấm.
Xin hỏi: Vừa làm thiết kế vừa QLDA thì có vi phạm không, văn bản nào?
Trân trọng cảm ơn./.

Duc Duan

Dear bạn!
Bạn có thể làm được nếu dự án đó không phải dự án của nhà nước, và công ty bạn có chức năng, đủ năng lực đáp ứng là ok bạn,
Trân trọng!
Đức Duân - deyun_huang@yahoo.com
0913406844

B

BCE_DUY

Guest
Dear bạn!
Bạn có thể làm được nếu dự án đó không phải dự án của nhà nước, và công ty bạn có chức năng, đủ năng lực đáp ứng là ok bạn,
Trân trọng!
Đức Duân - deyun_huang@yahoo.com
0913406844

Bạn có thể giải thích rõ hơn được không? Điều này được nói để ở Văn bản nào? Giúp mình và mọi người với!

Thanks ban!

Duc Duan

Bạn có thể giải thích rõ hơn được không? Điều này được nói để ở Văn bản nào? Giúp mình và mọi người với!

Thanks ban!

Chào bạn!
bạn tham khảo trong nghị định 23 về xử phạt hành vi vi phạm trong hoạt động xây dựng.
"3. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với nhà thầu thiết kế xây dựng công trình có một trong các hành vi sau đây:
a. Không thực hiện giám sát tác giả theo quy định;
b. Thực hiện hợp đồng giám sát thi công xây dựng đối với công trình xây dựng sử dụng vốn nhà nước do mình thiết kế;"
vì vậy việc vừa thiết kế vừa quản lý dự án là được phép.
Trân trọng!
Đức Duân

ngamngui

Thanks ban!

Chào bạn!
bạn tham khảo trong nghị định 23 về xử phạt hành vi vi phạm trong hoạt động xây dựng.
"3. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với nhà thầu thiết kế xây dựng công trình có một trong các hành vi sau đây:
a. Không thực hiện giám sát tác giả theo quy định;
b. Thực hiện hợp đồng giám sát thi công xây dựng đối với công trình xây dựng sử dụng vốn nhà nước do mình thiết kế;"
vì vậy việc vừa thiết kế vừa quản lý dự án là được phép.
Trân trọng!
Đức Duân

Về điều kiện năng lực của tổ chức, cá nhân trong hoạt động xây dựng. Theo Khoản 7 Điều 36 Nghị định 12/2009/NĐ-CP của Chính phủ quy định: Các dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước, vốn tín dụng do nhà nước bảo lãnh, vốn tín dụng đầu tư phát triển của nhà nước, nhà thầu lập thiết kế kỹ thuật hoặc thiết kế bản vẽ thi công thì không được ký hợp đồng tư vấn giám sát thi công xây dựng công trình với chủ đầu tư đối với công trình do mình thiết kế, nhà thầu giám sát thi công xây dựng không được ký hợp đồng với nhà thầu thi công xây dựng thực hiện kiểm định chất lượng công trình xây dựng đối với công trình do mình giám sát, trừ trường hợp được người quyết định đầu tư cho phép.

Vì vậy, Công ty của bạn đã thực hiện việc thiết kế công trình thì vẫn được hợp đồng tư vấn điều hành dự án.

phvinhhpc

Thành viên mới
Theo như bạn lý luận thì những gì luật, nghị định và thông tư hướng dẫn không cấm thì ta dùng được? :d
Em vẫn cứ lăn tăn. Trường hợp cụ thể của em là như này: em có đứng tên chủ trì thiết kế 1 dự án ở giai đoạn BVTC, Thiết kế xong, sau đó bên BQL mời em làm Trưởng ban QL của dự án đó. Vậy em có làm sai luật không? chủ đầu tư - BQL đó có làm sai không? Các Bác tư vấn gấp cho em nhé (Theo em hiểu thì em không làm sai, nhưng chỗ em có những cây đa cây đề phản đối ghê quá, nên cũng run run)

Last edited by a moderator:

ductrungyp

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
ok đồng ý với ý kiến trên.......................................................

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Theo như bạn lý luận thì những gì luật, nghị định và thông tư hướng dẫn không cấm thì ta dùng được? :d
Em vẫn cứ lăn tăn. Trường hợp cụ thể của em là như này: em có đứng tên chủ trì thiết kế 1 dự án ở giai đoạn BVTC, Thiết kế xong, sau đó bên BQL mời em làm Trưởng ban QL của dự án đó. Vậy em có làm sai luật không? chủ đầu tư - BQL đó có làm sai không? Các Bác tư vấn gấp cho em nhé (Theo em hiểu thì em không làm sai, nhưng chỗ em có những cây đa cây đề phản đối ghê quá, nên cũng run run)
Theo chủ đề bạn đưa ra thì mình xin có ý kiến như sau:
Về nguyên tắc nếu Công ty bạn đã đăng ký kinh doanh có thêm tư vấn quản lý dự án (trong bản đăng ký kinh doanh) và tất nhiên phải đủ điều kiện năng lực theo Nghị định 12 là được.
Tuy nhiên vấn đề bạn đưa ra thêm là Bạn là Chủ trì thiết kế dự án đó thì bạn không thể phụ trách thêm Trưởng ban Quản lý dự án. Công ty của bạn phải cử ra một người khác phụ trách Quản lý dự án. Nhưng có một khúc mắt nhỏ là bạn nói Chủ đầu tư thành lập Ban Quản lý dự án mà cử bạn làm Trưởng Ban thì mình thấy có vấn đề vì bạn đâu có là nhân viên của công ty đó đâu. Nếu Chủ đầu tư không có chức năng Quản lý dự án thì Chủ đầu tư phải thuê riêng Tư vấn Quản lý dự án. Việc tư vấn sẽ do công ty bạn quyết định nhân sự nhưng không có cái gọi là Trưởng ban Quản lý dự án mà mọi văn bản pháp lý đều do Giám đốc của công ty Tư vấn Quản lý dự án (trừ trường hợp được ủy quyền bằng văn bản gửi cho chủ đầu tư).
Trên đây là những ý kiến của mình về chủ đề này. Trường hợp này mình cũng đã gặp thực tế, Đơn vị thiết kế có thể Tư vấn Quản lý dự án cho chủ đầu tư nhưng không có việc người đó làm chủ trì thiết kế thì không thể làm Trưởng ban quản lý dự án được.

Trân trọng.

• Like
Các tương tác: Huyla

manhcsic

Thành viên năng động
Về điều kiện năng lực của tổ chức, cá nhân trong hoạt động xây dựng. Theo Khoản 7 Điều 36 Nghị định 12/2009/NĐ-CP của Chính phủ quy định: Các dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước, vốn tín dụng do nhà nước bảo lãnh, vốn tín dụng đầu tư phát triển của nhà nước, nhà thầu lập thiết kế kỹ thuật hoặc thiết kế bản vẽ thi công thì không được ký hợp đồng tư vấn giám sát thi công xây dựng công trình với chủ đầu tư đối với công trình do mình thiết kế, nhà thầu giám sát thi công xây dựng không được ký hợp đồng với nhà thầu thi công xây dựng thực hiện kiểm định chất lượng công trình xây dựng đối với công trình do mình giám sát, trừ trường hợp được người quyết định đầu tư cho phép.

Vì vậy, Công ty của bạn đã thực hiện việc thiết kế công trình thì vẫn được hợp đồng tư vấn điều hành dự án.

Anh này cùng ý với em, tuy vậy chúng ta nên hiểu thế nào mong các bác chỉ giáo :
Chúng ta hiểu đã thiết kế KT hoặc CS hoặc TC thì không được là nhà thầu giám sát.
Thế nhưng: thường các dự án nước ngoài, liên quan đến ODA và đối ứng của Việt Nam, nếu như CM và CS là một thì có được phép không.
2 là ông tư vấn giám sát lại làm việc dưới sự điều hành của ông QLDA, đã cấm họ không được làm tư vân giám sát rồi lại cho hộ làm cấp trên của TVGS liệu có đảm bảo tinhsminh bạch bảo đảm chất lượng công trình hay không..
Tốt nhất là chủ thớt nên có văn bản gửi BXD để có thể chắc chắn anh ạ, tránh các rườm rà khi thanh tra..

NamTVDS

Thành viên năng động
Vừa thiết kế có thể tiếp tục được giao làm tư vấn QLDA trong cùng một dự án, nếu đủ điều kiện năng lực.

Mình trao đổi cùng các bạn như sau:
Theo quy định của pháp luật về đầu tư xây dựng thì sau khi thiết kế, Công ty của bạn vẫn có thể được giao làm tư vấn QLDA, nhưng phải đảm bảo điều kiện năng lực QLDA và các yêu cầu của dự án. Bạn có thể tham khảo thêm các quy định sau:
1. Điều 57 Luật Xây dựng (Chủ đầu tư bên cạnh việc tổ chức quản lý thực hiện dự án còn có quyền được tự thiết kế nếu đủ điều kiện năng lực).
2. Khoản 7 Điều 36 Nghị định số 12/2009/NĐ-CP.

Vũ Thành Nam
Đơn vị công tác: Cục Quản lý hoạt động xây dựng, Bộ Xây dựng
Mobile: 099.668.99.88 - 01289.859.869

Chỉnh sửa cuối:

tuyenvudoan

Thành viên mới
Mình trao đổi cùng các bạn như sau:
Theo quy định của pháp luật về đầu tư xây dựng thì sau khi thiết kế, Công ty của bạn vẫn có thể được giao làm tư vấn QLDA, nhưng phải đảm bảo điều kiện năng lực QLDA và các yêu cầu của dự án. Bạn có thể tham khảo thêm các quy định sau:
1. Điều 57 Luật Xây dựng (Chủ đầu tư bên cạnh việc tổ chức quản lý thực hiện dự án còn có quyền được tự thiết kế nếu đủ điều kiện năng lực).
2. Khoản 7 Điều 36 Nghị định số 12/2009/NĐ-CP.

Regard
Thành Nam,Mobile: 01289.859.869

Vụ Quản lý hoạt động xây dựng - Bộ Xây dựng
Anh Nam cho tôi hỏi thêm chút nhé!
Hiện tôi đang là cán bộ kỹ thuật của Ban QLDA thuộc UBND huyện vậy: 1- tôi có thể xin cấp chứng chỉ hành nghề: Khảo sát, thiết kế, không? ; 2- Tôi có thể dùng chứng chỉ hành nghề ấy để hoạt động tư vấn khảo sát, thiết kế ở công ty khác không?

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Hiện tôi đang là cán bộ kỹ thuật của Ban QLDA thuộc UBND huyện vậy: 1- tôi có thể xin cấp chứng chỉ hành nghề: Khảo sát, thiết kế, không? ; 2- Tôi có thể dùng chứng chỉ hành nghề ấy để hoạt động tư vấn khảo sát, thiết kế ở công ty khác không?
Tôi nghĩ là được, nếu bạn đã học chuyên ngành đó thì việc xin cấp chứng chỉ hành nghề KS-TK và được hoạt động trong lĩnh vực đó

quang kim

Thành viên mới
Chào bạn, theo thông tư 12/2009/TT-BXD thì đối tượng được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng, bao gồm cả giám sát thi công, như sau: Cá nhân là công dân Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài hoạt động xây dựng hợp pháp tại Việt Nam có nhu cầu. Công chức đang làm công việc quản lý hành chính Nhà nước không được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng. Những trường hợp vi phạm sẽ bị thu hồi chứng chỉ và thông tin công khai trên Trang thông tin điện tử của Bộ Xây dựng. Thu hồi chứng chỉ trong thời gian 3 năm, đối với trường hợp tự ý tẩy xóa, sửa chữa chứng chỉ; cho mượn, cho thuê hoặc cho người khác sử dụng chứng chỉ để hành nghề; vi phạm các quy định của pháp luật có liên quan đến hoạt động xây dựng.

NamTVDS

Thành viên năng động
Về chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng

"tuyenvudoan"

Mình thảo luận cùng các bạn như sau:
Từ thông tin cung cấp thì bạn đang là cán bộ kỹ thuật của Ban QLDA thuộc UBND huyện, theo quy định hiện nay Ban QLDA là đơn vị sự nghiệp. Đối chiếu với Khoản 3 Điều 1 Thông tư 12/2009/TT-BXD quy định "Cá nhân là công chức đang làm công việc quản lý hành chính Nhà nước thì không được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng" thì bạn có thể được cấp chứng chỉ hành nghề nếu thỏa mãn điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng được quy định tại Điều 6 Thông tư 12/2009/TT-BXD. Khi đã được cấp chứng chỉ bạn có thể hành nghề theo lĩnh vực hoạt động xây dựng ghi trên chứng chỉ nhưng phải tuân thủ các quy định của pháp luật có liên quan đến công tác QLDA hiện nay của bạn.

Vũ Thành Nam
Đơn vị công tác: Cục Quản lý hoạt động xây dựng, Bộ Xây dựng
Mobile: 099.668.99.88 - 01289.859.869

Chỉnh sửa cuối:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới