Nhờ các bác tư vấn thêm về vấn đề định hướng nghề nghiệp

barefooter_ce

Thành viên năng động
Em đi làm được 3 năm: đầu tiên làm tư vấn thiết kế CCU (1 năm), sau đó thi công cho Delta một thời gian ngắn trước khi chuyển sang làm ban quản lý dự án của VNCC (1 năm). Đang làm ở VNCC thì e nghỉ sang làm phòng kế hoạch của doanh nghiệp ngoài (vốn là chỗ quen biết) tới tận thời điểm hiện nay. Hiện tại lương tháng gần 10 củ. Công việc của bọn em hiện giờ là xin, triển khai các dự án ngân sách nhà nước (chủ yếu ở các tỉnh). Kể ra thì em nhảy việc cũng tương đối rồi, nhưng nhảy việc là cũng trong dự định của em từ lúc ban đầu. Em muốn cái gì cũng trải qua để hiểu và nắm được quy trình công việc của ngành.

Ban đầu, sau khi ra trường em có hai định hướng:
Một là đi theo con đường doanh nghiệp, làm ở công ty hiện tại, học hỏi và phát triển dần, sau này tách ra đứng độc lập vì em cũng có quan hệ nếu phát triển theo hướng này.
Hai là vào nhà nước: vào các sở ban ngành hoặc vào tổng công ty nhà nước, lương thấp tí nhưng cố gắng leo dần.

Nhưng sau hơn 1 năm làm việc tại môi trường doanh nghiệp, em nhận thấy là làm giám đốc doanh nghiệp quá khổ, quá mệt mỏi, quá vất vả, bận bịu. Nếu mà đi theo con đường này thì phải đánh đổi nhiều thứ: thời gian, sức khỏe. Mà em thì sống nội tâm, thiên về gia đình, lại có nhiều ham mê như thể thao, âm nhạc này nọ. Em quyết định sẽ rẽ sang hướng thứ hai là vào tổng công ty nhà nước hoặc xin vào sở ban ngành. Mặc dù chưa tìm hiểu kỹ nhưng e biết nếu xin vào sở ban nghành ở Hà Nội là khó khăn, xin vào tổng công ty nhà nước chắc dễ hơn. Hiện tại em đã chuẩn bị cho phương án này bằng cách theo học thạc sĩ quản lý xây dựng. Cũng nói rõ để các bác hiểu: hồ sơ e có nhược điểm là bằng đại học rất xấu do hồi đại học ko chịu học, suốt ngày chỉ hát hò, chơi nhởi. Điểm mạnh của em là giao tiếp xã hội, hoạt động văn hóa thể tốt, ngoại ngữ tốt. Cũng có chút quan hệ bên Bộ KHĐT.

Nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn thêm cho em về con đường em đang định theo đuổi được không ạ. Nếu vào sở ban ngành thì như thế nào? vào tổng công ty nhà nước thì như thế nào? cơ hội xin vào, môi trường làm việc .v.v..
Xin cảm ơn rất nhiều!

barefooter_ce

Thành viên năng động
Mình nghĩ là bạn nên học lên thạc sỹ, sau này đi dạy cũng được
cảm ơn bác. nhưng chắc là e ko theo được nghề dạy rồi :D thứ nhất là e không hợp nghề này. thứ 2 là không đủ khả năng làm được nghề này ạ. thanks anyway

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới