Nhờ Hướng dẫn về Dự án BT

vandam126

Thành viên mới
Hiện nay chỗ mình đang chuẩn bị thực hiện 1 dự án BT (xây dựng đường giao thông) nhưng hiện tại mình chưa hình dung ra được quy trình thực hiện 1 dự án BT như thế nào? anh em nào có tài liệu hoặc am hiểu thì giúp mình với??? Mình đang tìm mẫu hợp đông BT nhưng không tìm thấy, ai có thì chia sẻ cho mọi người luôn nhé!!!!!!!!!
Cảm ơn trước mọi người nhe!!

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Hiện nay chỗ mình đang chuẩn bị thực hiện 1 dự án BT (xây dựng đường giao thông) nhưng hiện tại mình chưa hình dung ra được quy trình thực hiện 1 dự án BT như thế nào? anh em nào có tài liệu hoặc am hiểu thì giúp mình với??? Mình đang tìm mẫu hợp đông BT nhưng không tìm thấy, ai có thì chia sẻ cho mọi người luôn nhé!!!!!!!!!
Cảm ơn trước mọi người nhe!!
trình tự thủ tục DA BT bạn xem trong NĐ 108/2009/NĐ-CP hướng dẫn đầu tư theo hợp đồng BOT,BTO,BT nhé

sonhn76

Thành viên nhiều triển vọng
Chào các bạn.
Tôi đang lập đề xuất dự án BT (làm đường đổi lấy 1 khu đất làm khu ở và 1 khu đất để làm nhà máy) , song đang bị vướng mấy vấn đề sau:
1. Dự án làm đường ( dự án chuyển giao) do nhà đầu tư tự làm tờ trình đề xuất và đã được UBND tỉnh chấp thuận đưa vào danh mục. Vậy có cần phải đấu thầu để lựa chọ nhà đầu tư không?
2. Việc lập đề xuất dự án BT ( gồm dự án chuyển giao và các dự án đối ứng) do nhà đầu tư tự lập hay do các cơ quan quản lý nhà nước lập? Nếu do cơ quan quản lý nhà nước lập thì việc nhà đầu tư có đề xuất các dự án đối ứng được thực hiện thế nào?
3. Cách tính giá trị chi phí tư vấn để lập đề xuất BT như thế nào, trong NĐ 108 không thấy nói đến.
4. Khu đất dự kiến làm nhà máy thì tính giá trị như thế nào để cân đối với dự án BT?
Bạn nào có kinh nghiệm về viện này hướng dẫn với ạ.
Cảm ơn nhiều.

Last edited by a moderator:

naat

Chào các bạn.
Tôi đang lập đề xuất dự án BT (làm đường đổi lấy 1 khu đất làm khu ở và 1 khu đất để làm nhà máy) , song đang bị vướng mấy vấn đề sau:
1. Dự án làm đường ( dự án chuyển giao) do nhà đầu tư tự làm tờ trình đề xuất và đã được UBND tỉnh chấp thuận đưa vào danh mục. Vậy có cần phải đấu thầu để lựa chọ nhà đầu tư không?
2. Việc lập đề xuất dự án BT ( gồm dự án chuyển giao và các dự án đối ứng) do nhà đầu tư tự lập hay do các cơ quan quản lý nhà nước lập? Nếu do cơ quan quản lý nhà nước lập thì việc nhà đầu tư có đề xuất các dự án đối ứng được thực hiện thế nào?
3. Cách tính giá trị chi phí tư vấn để lập đề xuất BT như thế nào, trong NĐ 108 không thấy nói đến.
4. Khu đất dự kiến làm nhà máy thì tính giá trị như thế nào để cân đối với dự án BT?
Bạn nào có kinh nghiệm về viện này hướng dẫn với ạ.
Cảm ơn nhiều.
1. Dự án đã được UBND Tỉnh đưa vào danh mục thì việc có phải đấu thầu hay không thì có 2 vấn đề: nếu là dự án cấp bách thì tỉnh đề nghị được chỉ định thầu hoặc hết thời hạn công bố danh mục kêu gọi nhà đầu tư mà chỉ có 01 DN (là bên bạn) đăng ký thì tỉnh cũng đề xuất chỉ định nhà đầu tư luôn
2. Đề xuất dự án thì đương nhiên do nhà đầu tư lập. (CQNN chỉ lập HSYC hoặc HSMT thôi). Các dự án đối ứng thì hoặc là nhà đầu tư kiến nghị tại 01 địa điểm, hoặc do CQNN tự xác định khi công bố danh mục dự án
3. Trong nghị định 108 đã nêu là các chi phí tư vấn lập theo quy định hiện hành và do nhà đầu tư chi trả nếu lựa chọn được nhà đầu tư
4. Khu đất xây nhà máy thì là đất SXKD phi nông nghiệp, có thể sẽ được tính theo quy định của đất thuê 50 năm trả tiền 1 lần

sonhn76

Thành viên nhiều triển vọng
1. Dự án đã được UBND Tỉnh đưa vào danh mục thì việc có phải đấu thầu hay không thì có 2 vấn đề: nếu là dự án cấp bách thì tỉnh đề nghị được chỉ định thầu hoặc hết thời hạn công bố danh mục kêu gọi nhà đầu tư mà chỉ có 01 DN (là bên bạn) đăng ký thì tỉnh cũng đề xuất chỉ định nhà đầu tư luôn
2. Đề xuất dự án thì đương nhiên do nhà đầu tư lập. (CQNN chỉ lập HSYC hoặc HSMT thôi). Các dự án đối ứng thì hoặc là nhà đầu tư kiến nghị tại 01 địa điểm, hoặc do CQNN tự xác định khi công bố danh mục dự án
3. Trong nghị định 108 đã nêu là các chi phí tư vấn lập theo quy định hiện hành và do nhà đầu tư chi trả nếu lựa chọn được nhà đầu tư
4. Khu đất xây nhà máy thì là đất SXKD phi nông nghiệp, có thể sẽ được tính theo quy định của đất thuê 50 năm trả tiền 1 lần
Cảm ơn bạn.
Tôi muốn hỏi thêm:" chi phí tư vấn lập theo quy định hiện hành" nghĩa là gì?
Ví dụ, tôi lập đề xuất bao gồm : 1. dự án BT là xây dựng đường.
2. Các dự án đối ứng bao gồm khu đô thị, nhà máy.
Vậy chi phí tư vấn được tính khi lập bộ đề xuất này thế nào?
Phần tư vấn lập các dự án trong bộ đề xuất có được tính là dự án đầu tư và theo định mức 957 không?
Và chi phí tư vấn lập bộ đề xuất BT bằng tổng của chi phí lập các dự án này?
Xin bạn hứong dẫn.

naat

Cảm ơn bạn.
Tôi muốn hỏi thêm:" chi phí tư vấn lập theo quy định hiện hành" nghĩa là gì?
Ví dụ, tôi lập đề xuất bao gồm : 1. dự án BT là xây dựng đường.
2. Các dự án đối ứng bao gồm khu đô thị, nhà máy.
Vậy chi phí tư vấn được tính khi lập bộ đề xuất này thế nào?
Phần tư vấn lập các dự án trong bộ đề xuất có được tính là dự án đầu tư và theo định mức 957 không?
Và chi phí tư vấn lập bộ đề xuất BT bằng tổng của chi phí lập các dự án này?
Xin bạn hứong dẫn.
Chi phí tư vấn theo quy định hiện hành là các chi phí nằm trong tổng mức đầu tư xây dựng công trình BT. Hồ sơ đề xuất bên bạn lập nếu phải thuê tư vấn lập thì không phải là chi phí nằm trong mục này
Các chi phí liên quan đến dự án đối ứng là chi phí của dự án khai thác đối ứng và tính vào chi phí để hạch toán kinh doanh, không nằm trong giá trị công trinh dự án BT

thuha812010

Thành viên mới
bạn ới cho tớ hỏi bên tớ đang làm Nhà đầu tư DA BT (đổi đất lấy hạ tầng) thực hiện dự án cái cầu vượt theo 27 nếu bên tớ không thành lập doanh nghiệp BT thì phải bổ sung đăng kỹ kinh doanh trong Giấy chứng nhận ĐKKD vậy cả nhà cho tớ hỏi nếu bổ sung thì phải bổ sung ngành nghề j cụ thể thông tư nghị định nào quy định..moin nguoi giúp tớ gửi ý kiến đóng góp vào hòm thư lamkhoi0507@gmail.com. tớ xin cảm on nhiu lắm

• Like
Các tương tác: naat

ks.vanthang

Thành viên mới
các bác ơi, bác nào có Hồ sơ Quản lý Dự án Đầu tư Xây dựng Công Trình thì cho em xin làm mẫu.em đang cần gấp lắm ạ. bác nào có gửi cho em vào mail: big.dreams1206@gmail.com
em cảm ơn!

tonnam

Thành viên mới
Chào mọi người , cho mình hỏi Ban QLDA của mình có đang quản lý dự án BT, trước là dự án ngân sách nhà nước và các nguồn vốn khác rồi xin ý kiến của các Bộ ngành trung ương, VP chính phủ chuyển đổi sang nguồn vốn BT và được đồng ý , nhưng giờ muốn xin chuyển sang nguồn vốn ngân sách ko dùng nguồn vốn BT nữa thì có cần xin ý kiến của các bộ ngành và chính phủ ko?

• Like
Các tương tác: naat

naat

bạn ới cho tớ hỏi bên tớ đang làm Nhà đầu tư DA BT (đổi đất lấy hạ tầng) thực hiện dự án cái cầu vượt theo 27 nếu bên tớ không thành lập doanh nghiệp BT thì phải bổ sung đăng kỹ kinh doanh trong Giấy chứng nhận ĐKKD vậy cả nhà cho tớ hỏi nếu bổ sung thì phải bổ sung ngành nghề j cụ thể thông tư nghị định nào quy định..moin nguoi giúp tớ gửi ý kiến đóng góp vào hòm thư lamkhoi0507@gmail.com. tớ xin cảm on nhiu lắm
trong ĐKKD thì có các ngành liên quan đến đầu tư BĐS, xây dựng là có tên trong mã ngành kinh tế, không có ngành nghề nào có tên là đầu tư theo hình thức BT. Vì vậy theo tôi bạn cứ tra mã ngành kinh tế, ghi theo ngành chính có liên quan đến KDBĐS và xây dựng là được