Phần quan trọng nhất - t.tục2-Bài 3

• Khởi xướng AAmylove
  • Ngày gửi

Để bài học gần gũi hơn với bạn,Bạn giúp đánh giá về các bài học:

• Rất dễ hiểu

Votes: 19 59,4%
  • Tạm được

Votes: 12 37,5%
  • Khó hiểu

Votes: 1 3,1%

• Tổng số người bình chọn
    32
H

hunter123

Guest
Anh bình , em học lớp dự toán do anh dạy đấy ....
EM vào đây để xem thử xem sao ....

T

Trần Duy Khoa

Guest
Anh bình , em học lớp dự toán do anh dạy đấy ....
EM vào đây để xem thử xem sao ....

hunter123 ở Đà Nẵng àh? Hãy tham gia cùng với PUBI và anh em Đà Nẵng nha. MÌnh sẽ lập một box riêng cho mọi người tập trung lại!!!

N

naut

Guest
Iem xin mạo muội tiếp tục chủ đề với phần bóc tách khối lượng từ bản vẽ.
Trong các bản vẽ về xây dựng, khối lượng dầm , cột , sàn là lúc nào cũng có và đó cũng là cái mà chúng ta nên bóc trước chăng? Lí do
1. Có tính trực quan do đó dễ thấy được khối lượng
2.Nếu hiểu được cấu tạo và các chi tiết trong bản vẽ ,việc bóc tách cực kì đơn giản
3. Sau khi thấy dễ rùi thì sẽ có hứng thú với các hạng mục phức tạp hơn...

Trước tiên, xin nêu ra một số điểm cần chú ý :
1. Tập trung đến các bản vẽ của phần kết cấu gồm có : mặt bằng kết cấu, bảng thống kê cốt thép, và các mặt cắt chi tiết nếu có
2. Hướng bóc tách để phù hợp với yêu cầu : Là CĐT hay nhà thầu
- Là CĐT : Bóc đủ , chuẩn chính xác so với kết cấu thực để có một kết quả so sánh với nhà thầu -> đặc biệt chú ý với các dạng hợp đồng chìa khóa trao tay.
- Là nhà thầu :Chú ý đến nhưng công việc có giá cả "leo thang" như thép, xăng dầu... Nhưng vẫn đảm bảo điều trước tiên là có khối lượng chính xác, sau đó tùy vào từng trường hợp để lập dự toán thực...

Bắt đầu đi vào mỗi cấu kiện, thông thường dầm cột sàn thường có các công tác : cốt thép, ván khuôn, và bê tông. Bóc khối lượng của các công tác này ra sao ? Cần chú ý những gì ? Hẹn các bạn bài sau.

H

hunter123

Guest
hunter123 ở Đà Nẵng àh? Hãy tham gia cùng với PUBI và anh em Đà Nẵng nha. MÌnh sẽ lập một box riêng cho mọi người tập trung lại!!!

uh em ở da nang , đang hock năm cuối BK , em cũng đang học lớp ở trung tâm Center do anh Bình dạy , dự toán em chẳng biết j , mong mấy anh giúp đỡ thêm ...

H

hunter123

Guest
vấn đề bóc khối lượng em cũng đang cần , vì ở lớp đang có bài tập bóc khối lượng , anh Bình có kinh nghiệm j truyền cho em trước được không ....

N

naut

Guest
Công tác cốt thép:

1. Thật sự chú ý vảo bảng thống kê cốt thép, chú ý xem bên thiết kế có thống kê chuẩn không (kiểm tra xác suất 3 vị trí khác nhau để đảm bảo tính chính xác của công tác này).

2.Người bóc tách phải có kiến thức cơ bản về những khoảng cách neo buộc, những vị trí cần có bổ sung thép nếu bên thiết kế thiếu hoặc nhầm lẫn…(có thể đọc trong quyển cấu tạo btct )

3.Chú ý xem bên thiết kế thống kê cho 1 cấu kiện hay tất cả các cấu kiện
-Kiểm soát bản vẽ mặt bằng kết cấu và bảng thống kê xem họ tính số lượng cấu kiện đã đủ chưa
-Khi bóc tách, cần phải tự đặt ra thứ tự tiến hành bóc tách để tránh bỏ sót hoặc tính lặp nhiều công tác

Một vài bước như vậy, mong các bạn trao đổi thêm...thanks!

A

AAmylove

Guest
Đúng lúc mình ham chơi lười làm thì có quý nhân phù trợ. Naut là quý nhân của mình. Vậy với chiến dịch kêu gọi nhân tài mình mong bạn tham gia cùng với mình lớp học đầy trí tuệ này nhé?? Rất cảm ơn quý nhân xuất hiện quá đúng lúc!

H

HungAlpha

Guest
Anh Phú Bình cho mình phụ với nhé? Mình ngứa nghề quá.
- Mình vẫn thường theo dõi lớp học Dự Toán của các bạn. Nhận thấy bài giảng của Bác Phú Bình rất hay. Một số vướng mắc của các bạn trong lớp mình xin góp một vài ý kiến như sau:
- Việc bóc khối lượng từ bản vẽ thiết kế nó không khó như các bạn nghĩ. Mình mách cho các bạn mấy ý, cứ thử xem hiệu quả tới đâu nhé.
- Việc đầu tiên các bạn nên đọc sơ bộ những bản vẽ đang có trong tay, từ đó tạo cho mình khái niệm công việc cần tính toán. ví dụ: đối với bản vẽ móng việc đầu tiên là đào đất, cừ ( cọc cừ ), lớp đệm đáy móng, BT lót móng, BT móng, ván khuôn, cốt thép, lấp đất móng.
Các bạn nên quan niệm thành hai hoặc nhiều vấn đề trong tính toán. Riêng mình thì chỉ có vấn đề đó là phần kết cấuphần kiến trúc
* Phần kết cấu:
Các bạn tính cho các công việc liên quan đến bản vẽ kết cấu như công tác đào đất móng, lấp đất móng, đóng cừ, bê tông, ván khuôn, cốt thép ( từ thấp đến cao ). Mỗi công việc sau khi tính xong nếu sợ quên nhớ là mình đã tính việc này chưa thì các bạn nên làm dấu trong bản vẽ để khỏi nhẩm lẫn.
* Phần Kiến Trúc:
Đối với phần này thì hơi khó cho các bạn mới làm quen công việc tính dự toán. Thế nhưng các bạn đừng sợ khó mà chúng ta nên đơn giản quá vấn đề. Phần việc nào dể thì tính trước, phần việc nào khó thì tính sau. Các bạn nên tính từ phần đơn giản đến phức tạp.
- Nếu các bạn chưa rõ vế trình tự công việc tính toán ( không biết nên tính phần việc nào trước phần việc nào sau ) hoặc sợ tính thiếu phần việc công tác. Cứ yên tâm đừng lo lắng gây áp lực cho bản thân. Các bạn mở phần phụ lục trong đơn giá ở đó người ta có liệt kê các đầu mục công tác và phần việc trong các đầu mục dựa vào đó chúng ta tính.
- Còn về khối lượng trước khi tính các bạn nên xem kỹ phần đơn vị tính cho công việc trong Đơn Giá hoặc Định Mức yêu cầu ( m2, m3, 100m2, 100m3, 1000Kg, viên .v.v.)
- Đại khái cách bóc khối lượng từ bản vẽ là như vậy đấy các bạn thấy dễ không. Tuy nhiên để chính xác trong việc tách khối lượng các bạn nên tập cách đọc bản vẽ cho chuẩn bởi vì đây là một yêu cầu quan trọng đối với người làm dự toán.

N

naut

Guest
Công tác ván khuôn

Công tác ván khuôn là công tác có thể làm sau công tác cốt thép hoặc trước công tác cốt thép tùy vào loại cấu kiện là dầm, cột, hay sàn. Diện tích ván khuôn được tính toán bằng các công thức hình học đơn giản nên cũng không cần bàn nhiều . Ở đây có một số lưu ý nhỏ nhỏ cần mọi người trao đổi.

1.Đối với phía CĐT:

- Chỉ được tính 1 lần những vị trí giao nhau giữa dầm - cột – sàn, giữa dầm chính - dầm phụ, giữa dầm - bản thang…
-Nhớ tính đến những ván khuôn biên của dầm: ván thành của dầm viền sẽ có 1 tấm cao hơn so với cốt mặt sàn từ 5 – 10cm để chống trào bê tông.
-Chiều cao của ván cột: htầng -hdầm + 10cm (Tại sao lại cộng 10cm nhỉ ? - ai trả lời giùm cái nhé)

2.Đối với bên dự thầu

Việc tính toán có thể có độ chính xác không nhiều nhưng không được tính trùng lặp khối lượng nhiều lần gây ác cảm cho bên kiểm toán. Nhưng có lúc vẫn phải cố tình tính trùng lặp để cho việc cho kiểm toán gạch bỏ hoặc sửa chữa.

VD: Đối với ván gỗ hoặc gỗ ép, chiều dày ván từ 0,01 – 0,04m, khi tính ván cột hay ván thành dầm phải cộng 1 cạnh thêm 2 lần chiều dày ván. Tuy ván thép hoặc ván khuôn gỗ ép khung suờn thép có các ván góc nhưng ta cứ tính vào, nếu bị trừ đi thì không sao, mà không bị trừ thì ta có lợi bởi thực tế, những khối lượng tại góc trong định mức nằm trong mục vật liệu khác, đơn giá đã có chi phí cho những mục này rồi.

Các bạn vào trao đổi nhé. Cái quả ghi chú trên kia là tớ copy lại của thầy tớ đấy. hi'hi'

@bac phubinh : iem là iem còn rất ít kinh nghiệm trong công việc, thế nên bác rảnh rảnh thì lên chỉ giáo cho đàn em với. Sắp tới có dịp vào Đà nẵng, hi vọng là sẽ có dịp được gặp bác.

A

AAmylove

Guest
@ hungalpha và naut: TRÂN TRỌNG KÍNH MỜI 2 Đ/C VÀO NHÓM PHỔ CẬP VÀ PHÁT TRIỂN KIẾN THỨC CỘNG ĐỒNG QUA LỚP HỌC ONLINE CỦA MÌNH. BÀI GIẢNG CỦA CÁC BẠN VỀ BÓC TIÊN LƯỢNG RẤT THỰC TẾ! CÁC BẠN CỨ TIẾP TỤC ĐƯA BÀI LÊN. MỌI NGƯỜI ĐANG RẤT CẦN ĐẤY!

TUY NHIÊN SAU NÀY, ĐỂ MANG TÍNH LÂU DÀI VÀ THỐNG NHẤT VÊ PP VÀ NỘI DUNG CHÚNG TA SẼ HỌP NHÓM NHÉ? 1 TRONG 2 BẠN SẼ LÀ NHÓM TRƯỞNG.
MONG CÁC QUÝ NHÂN KHÁC TIẾP TỤC XUẤT HIỆN RA TAY NGHĨA HIỆP GIÚP CHO CỘNG ĐỒNG!
THAY MẶT TOÀN THỂ CỘNG ĐỒNG GỬI ĐẾN 2 BẠN LỜI CẢM ƠN SÂU SẮC!

Last edited by a moderator:
O

oppsjolin

Guest
Mọi người cho em hỏi cách tính các chi phí khác như nào vậy. Ví dụ có đầu bài thế này: tính chi phí khac của TK KT TC công trình dân dụng ( hình như là thiết kế kỹ thuật thi công thi fai :D), giá trị 17 tỷ. Nói cho em biết cách tính và các thông tư liên quan đến chi phí khác nhé.

V

vũ văn minh

Guest
các bác có bản hoàn công nào không cho em một bản em đang rất cần
gửi cho em nhe em cảm ơn rất nhiều

Vu_Hung

Thành viên có triển vọng
Cách lập dự toán chi phí xây dựng trong bảng 4

Chào các bác, em là thành viên mới tham gia của diễn đàn, vẫn chủ yếu là đọc các bài viết và trả lời trên diễn đàn :). Hôm nay vào xem lớp học dự toán online, có rất nhiều điều thú vị. Nhưng em chưa hiểu tại sao trong bảng dự toán chi phí xây dựng (bảng 4) lại chỉ thấy nói đến tiền vật liệu đã tổng hợp trong bảng 1, còn tiền vật liệu phụ nữa chứ, rất nhiều đơn giá còn có vật liệu phụ mà.
Mong mọi người chỉ giáo thêm cho em nhé. Thanks!

dotranduy

Thành viên mới
Cực kỳ dễ hiểu và bổ ích cho dân XD. Cám ơn bác rất nhiều ! Chúc bác ngày càng có nhiều bài giảng hay để cho bọn em mở mắt !!!

S

shuyin

Guest
anh Phú Bình " trình bày lại ảnh" lâu thế:confused::confused: ...Bao giờ mới up ảnh mới lên đây.... Sắp năm mới rồi .... KO thì ảnh để file cũ em down cũng dc mà....... Plz cho em 1 cái link down với

lethanhhiep

Thành viên có triển vọng
Em dùng internet 6 mà sao không thấy bức ảnh nào cả, mong các anh chỉ giùm em với, chỉ thấy mọi người khen hay, em chẳng thấy gì nên đành chịu.

N

Nhungsd505

Guest
co ai chi dum em tiep tuc lop du toan voi hu hu hu

em học đến bài 3 phần cơ bản rồi, mà tiếp tục học k0 được vì hình ở các bài tiếp theo k0 xem được , em có gửi phản hồi ma k0 thay gì cả. Các anh chị có cách nào để giúp em học tiếp thi mách dùm em nha > em cám ơn nhiều

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
em học đến bài 3 phần cơ bản rồi, mà tiếp tục học k0 được vì hình ở các bài tiếp theo k0 xem được , em có gửi phản hồi ma k0 thay gì cả. Các anh chị có cách nào để giúp em học tiếp thi mách dùm em nha > em cám ơn nhiều
Thời gian qua diễn đàn có nhiều sự cố gây gián đoạn lớp học. Hiện nay, BQT đang biên tập lại chương trình đào tạo, sắp sửa cho lên diễn đàn. Bạn nhớ theo dõi thường xuyên nhé!